संबंधित माहिती
- रिक्षाचालकांवर लादलेल्या मराठी भाषेच्या आवश्यकतेवरून वाद, परवाना पडताळणीच्या आदेशामुळे चालक संतप्त
- परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी ऑटो चालकांच्या परवान्यांची तपासणी करण्याचे आदेश दिले
- वाहतूक कोंडी कमी करण्यासाठी राज्याने एक मोठा निर्णय घेत नवीन ऑटो-रिक्षा परवाने देणे तात्पुरते थांबवले
- इशारा! महाराष्ट्रात आजपासून बस, एसटी, टॅक्सी आणि ट्रक संप
- "लालपरी" आता सह्याद्री आणि मेळघाटच्या दुर्गम भागात पोहोचेल; परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी मोठे पाऊल उचलले
महाराष्ट्रातील रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांसाठी मराठी भाषा अनिवार्य, १ मे नंतर कारवाईचा इशारा
मुंबई: महाराष्ट्रात भाषिक राजकारणावरून पुन्हा एकदा वाद पेटण्याची चिन्हे दिसत आहेत. राज्याचे परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी अशी घोषणा केली आहे की, राज्यात रिक्षा चालवण्यासाठी मराठी भाषेचे ज्ञान असणे आता अनिवार्य असेल. मात्र मंत्र्यांच्या या विधानावर आतापासूनच टीका सुरू झाली आहे. समाजवादी पक्षाचे अल्पसंख्याक विभागाचे नेते अबू आसीम आझमी यांनी मंत्र्यांच्या या विधानावरून त्यांच्यावर जोरदार टीका केली आहे.
SP नेत्याचा तीव्र विरोध
माध्यमांशी बोलताना अबू आसीम आझमी म्हणाले, "प्रत्येक राज्याची स्वतःची अशी एक भाषा असते. जर ती भाषा अनिवार्यच करायची असेल, तर सर्वप्रथम शाळांमध्ये मराठी शिकवली गेली पाहिजे—विशेषतः ज्यांना ती भाषा अवगत नाही, अशांना. प्रत्येक देशाची स्वतःची एक भाषा असते; मग आपली राष्ट्रभाषा—म्हणजेच हिंदी—नेमकी कुठे बोलली जायची आहे?" त्यांनी पुढे असेही नमूद केले, "जर तुम्हाला लोकांनी मराठी शिकावी असे वाटत असेल, तर त्यांना त्यासाठी पुस्तके आणि शिकवणी वर्गांची सोय उपलब्ध करून द्या; त्यांच्यावर केवळ दबाव टाकू नका."
बेरोजगारीच्या मुद्द्यावर भाष्य करताना SP नेते म्हणाले, "बेरोजगारी ही एक गंभीर समस्या आहे. इतर राज्यांतून लोक उदरनिर्वाहासाठी मुंबईत येतात. त्यांना आपला उदरनिर्वाह करण्याचा पूर्ण अधिकार आहे. त्यांना राज्याची भाषा शिकवा आणि त्यानंतरच त्यांना रिक्षा चालवण्याचे परवाने आणि अनुमतीपत्रे द्या."
Mumbai, Maharashtra: Minister Pratap Sarnaik says, "It is 100 percent necessary to learn Marathi because if one has to live in Maharashtra or work in Maharashtra, knowing Marathi is essential. And this decision was not taken after Pratap Sarnaik became the Transport Minister;… pic.twitter.com/c7R3VzdI3R
— IANS (@ians_india) April 10, 2026
१ मे नंतर कारवाईचा इशारा
विशेष म्हणजे, एका पत्रकार परिषदेत बोलताना राज्याचे परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी हे स्पष्ट केले की, हा निर्णय केवळ मीरा-भाईंदर विभागापुरता मर्यादित नसून, तो संपूर्ण राज्यातील सर्वच रिक्षा चालकांना लागू असेल—जसे की यापूर्वी काही बातम्यांमध्ये नमूद करण्यात आले होते. परिवहन मंत्री सरनाईक यांनी असा इशारा दिला आहे की, १ मे पर्यंत केल्या जाणाऱ्या तपासणीनंतर, जे चालक या नवीन नियमांचे पालन करत नसल्याचे आढळून येतील, त्यांच्यावर कडक कारवाई केली जाईल.
या नवीन उपक्रमांतर्गत, रिक्षा चालकांना मराठी भाषा वाचता, लिहिता आणि बोलता येणे अनिवार्य असेल. परिवहन परवाने देण्याच्या प्रक्रियेतील अनियमितता दूर करणे हा या 'पायलट प्रोजेक्ट'चा (प्रायोगिक प्रकल्पाचा) मुख्य उद्देश असून, हा प्रकल्प टप्प्याटप्प्याने संपूर्ण राज्यात लागू केला जाणार आहे.
