मुंबई लोकल ट्रेनमध्ये महिला प्रवाशांसाठी विशेष 'गुलाबी कोच' सुरू करण्यात येणार
महिलांसाठी सुरक्षित आणि सोयीस्कर प्रवास सुनिश्चित करण्यासाठी मुंबईच्या लोकल ट्रेनमध्ये लवकरच "गुलाबी कोच" सुरू केले जाऊ शकतात. राज्य सरकार या प्रस्तावावर काम करत आहे.
महिलांची सुरक्षितता, आदर आणि सोयीस्कर प्रवास लक्षात घेऊन, मुंबईच्या उपनगरीय लोकल ट्रेन्समध्ये लवकरच विशेष 'पिंक कोच' सुरू होण्याची शक्यता आहे.
वाहतूक विभागातील वरिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या मते, राज्य सरकार लवकरच हा प्रस्ताव लागू करण्यासाठी मुंबई रेल्वे विकास महामंडळाला (MRVC) पत्र पाठवण्याची अपेक्षा आहे . मध्य, पश्चिम आणि हार्बर या तिन्ही उपनगरीय रेल्वे मार्गांवर अंमलबजावणीसाठी हा उपक्रम विचारात घेतला जात आहे.
मुंबईच्या लोकल ट्रेन शहराची जीवनरेखा मानल्या जातात, लाखो महिला कामासाठी, शिक्षणासाठी आणि इतर कारणांसाठी दररोज प्रवास करतात. तथापि, गर्दीच्या वेळेत महिलांना जास्त गर्दी, धक्काबुक्की, मर्यादित जागा आणि कधीकधी अनुचित वर्तन यासारख्या समस्यांना तोंड द्यावे लागते. प्रस्तावित "पिंक कोच" महिलांसाठी सुरक्षित, अधिक आदरणीय आणि तुलनेने आरामदायी प्रवास वातावरण प्रदान करण्याचे उद्दिष्ट ठेवते.
चित्रा वाघ यांनी मागणी केली होती
यापूर्वी, पश्चिम रेल्वेने एसी लोकल गाड्यांमधील महिलांसाठी राखीव डब्यांचे आतील भाग गुलाबी रंगात सजवण्याचा प्रयोग केला होता, ज्याला महिला प्रवाशांकडून सकारात्मक प्रतिसाद मिळाला होता. त्यानंतर, आमदार चित्रा वाघ यांनी महिलांच्या सुरक्षिततेचे आणि प्रतिष्ठेचे रक्षण करण्यासाठी समर्पित "गुलाबी कोच" सुरू करण्याची मागणी उपस्थित केली.
या प्रस्तावाबाबत नुकतीच एक बैठक झाली. मुंबई शहरी वाहतूक प्रकल्प (MUTP) अंतर्गत खरेदी केल्या जाणाऱ्या नवीन लोकल गाड्यांवर महिलांसाठी राखीव असलेल्या डब्यांना गुलाबी रंग देण्याचा आणि त्यांना विशेष फलक लावण्याचा प्रस्ताव सुरू असल्याचे मानले जाते.
Edited By - Priya Dixit