फरीदाबादमध्ये केमिकल फॅक्टरी मध्ये ब्लास्ट, 42 जण जखमी
सोमवारी संध्याकाळी हरियाणातील फरीदाबाद येथील मुजेसर भागात एका खाजगी कंपनीत झालेल्या भीषण अपघातात 42 हून अधिक कर्मचारी भाजले. कंपनी सीएनसी मशीन वापरून मेटल शीट कटिंग प्लांट चालवते. त्या संध्याकाळी कर्मचारी काम करत असताना, एका केमिकल ड्रमचा स्फोट झाला. एकामागून एक अनेक ड्रम फुटले, ज्यामुळे आग लागली आणि कर्मचाऱ्यांमध्ये घबराट पसरली.
वृत्तानुसार, सोमवारी संध्याकाळी कंपनीत कर्मचारी काम करत होते. अचानक एका ड्रमचा स्फोट झाला. या स्फोटामुळे जवळील इतर ड्रमही जळून खाक झाले, ज्यामुळे अनेक ड्रम फुटले. स्फोट आणि आगीत 30 हून अधिक कर्मचारी भाजले. घटनेची माहिती मिळताच पोलिस आणि अग्निशमन दलाचे पथक तात्काळ घटनास्थळी पोहोचले. बचावकार्य सुरू करण्यात आले आणि जखमींना तात्काळ सिव्हिल हॉस्पिटल आणि जवळच्या खाजगी रुग्णालयात दाखल करण्यात आले, जिथे त्यांच्यावर उपचार सुरू आहेत. पोलिस स्फोटाचे कारण तपासत आहेत.
या घटनेमुळे औद्योगिक सुरक्षा मानकांवर गंभीर प्रश्न उपस्थित होतात. ज्या पद्धतीने एकामागून एक अनेक ड्रम फुटले त्यावरून कंपनीतील सुरक्षाविषयक महत्त्वपूर्ण त्रुटी दिसून येतात. धातूच्या शीट कटिंग ऑपरेशनमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या रसायनांच्या साठवणुकीतील निष्काळजीपणा आणि सुरक्षिततेतील निष्काळजीपणा या अपघातास कारणीभूत ठरला असावा.
परिस्थितीचे गांभीर्य लक्षात घेता, प्रशासनाने उच्चस्तरीय चौकशीचे आदेश दिले आहेत. कंपनी व्यवस्थापनालाही स्पष्टीकरण मागितले आहे. भविष्यात अशा घटना रोखण्यासाठी कठोर उपाययोजना केल्या जातील आणि सर्व औद्योगिक युनिट्समध्ये सुरक्षा तपासणी केली जाईल असे प्रशासनाचे म्हणणे आहे. जखमींना सर्वोत्तम उपचार मिळावेत यासाठी सूचना देण्यात आल्या आहेत.
Edited By - Priya Dixit