1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
  4. Eknath Shinde's big claim is that the Women's Reservation and Constituency Reorganization Bill

महिला आरक्षण आणि मतदारसंघ पुनर्रचना विधेयक आगामी पावसाळी अधिवेशनात मंजूर होणार एकनाथ शिंदे यांचा मोठा दावा

एकनाथ शिंदे यांनी एक धाडसी दावा केला आहे की, महिला आरक्षण आणि मतदारसंघ पुनर्रचना विधेयक आगामी पावसाळी अधिवेशनात मंजूर केले जातील. त्यांनी विरोधी पक्षांना या विधेयकांना पाठिंबा देण्याचे आवाहन केले.
महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री आणि शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे यांनी बुधवारी विश्वास व्यक्त केला की, महिला आरक्षण आणि मतदारसंघ पुनर्रचना विधेयक आगामी पावसाळी अधिवेशनात मंजूर होईल. राजधानीत आयोजित पत्रकार परिषदेत शिंदे म्हणाले की, लोकसभा मतदारसंघांची लोकसंख्या सुमारे २० लाखांवरून २५ लाखांपर्यंत वाढली आहे. ते म्हणाले की, एवढ्या मोठ्या मतदारसंघांमध्ये विकासकामे करणे अत्यंत कठीण झाले आहे. त्यामुळे सर्वसामान्य लोकांना न्याय देण्यासाठी मतदारसंघांची पुनर्रचना करणे अत्यंत आवश्यक आहे.
उपमुख्यमंत्री शिंदे यांच्यासोबत खासदार संजय देशमुख, संजय जाधव, भाऊसाहेब वाकचौरे, ओमराजे निंबाळकर आणि नागेश पाटील अष्टिकर उपस्थित होते. महिला आरक्षण विधेयकावर लक्ष केंद्रित करून, शिंदे यांनी यापूर्वी केवळ एक अंतहीन चर्चा बनलेल्या विषयावर निर्णायक कारवाई केल्याबद्दल पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची प्रशंसा केली.
 
ते म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी हे विधेयक सादर करून धाडस दाखवले. दुर्दैवाने, विरोधी पक्षांच्या विरोधामुळे ते मागील अधिवेशनात मंजूर होऊ शकले नाही, ज्याची त्यांना पश्चिम बंगाल निवडणुकीत मोठी किंमत मोजावी लागली. आता जर विरोधी पक्षांनी काही शहाणपण आणि समजूतदारपणा दाखवला असेल, तर हे एक सकारात्मक चिन्ह आहे. महिलांना न्याय मिळावा यासाठी सर्व विरोधी पक्षांनी एकत्र येऊन या विधेयकाला पाठिंबा द्यावा, असे आवाहन त्यांनी केले.
 
शिंदे यांनी महाराष्ट्रातील प्रमुख विकास प्रकल्पांसंदर्भात केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यासोबत झालेल्या फलदायी बैठकीचा तपशील दिला. या चर्चेत विविध मतदारसंघांतील सिंचनापुढील आव्हाने आणि मराठवाडा सिंचन प्रकल्प, रेल्वे व रस्ते पायाभूत सुविधांचा विकास, प्रधानमंत्री आवास योजना , तसेच 'डेव्हलप इंडिया' उपक्रमासह शहरी व ग्रामीण विकास योजना यांसारख्या प्रमुख प्रादेशिक मुद्द्यांचा समावेश होता.
शिंदे यांनी पुढे सांगितले की, गृहमंत्री अमित शाह यांनी आश्वासन दिले आहे की, हे प्रस्ताव आगामी मंत्रिमंडळ बैठकीत सादर केले जातील. इतकेच नव्हे तर, त्यांनी या सर्व खासदारांशी समन्वय साधण्याची जबाबदारी खासदार डॉ. श्रीकांत शिंदे यांच्यावर सोपवली आहे. शिवसेनेच्या गटाबद्दलच्या प्रश्नांना उत्तर देताना एकनाथ शिंदे म्हणाले की, दोन-तृतीयांश बहुमताने खासदारांच्या पक्षात सामील होण्याशी संबंधित सर्व कायदेशीर औपचारिकता पूर्ण झाल्या आहेत. ते पुढे म्हणाले की, लोकशाहीत बहुमत सर्वोच्च असते आणि आम्हाला विश्वास आहे की सभापती योग्य निर्णय घेतील.
 
मोदी सरकारच्या कामगिरीचे कौतुक करताना उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे म्हणाले की, ८ कोटी नागरिकांना मोफत अन्नधान्य मिळत असून ३ कोटी लोकांना दारिद्र्यरेषेच्या वर आणण्यात आले आहे. महाराष्ट्राला मिळालेल्या आर्थिक मदतीचा संदर्भ देत ते म्हणाले की, यूपीए सरकारच्या दहा वर्षांच्या काळात केवळ २ ट्रिलियन रुपये राज्याला देण्यात आले होते, तर मोदी सरकारने १२ ट्रिलियन रुपये राज्याला दिले आहेत. मोदी सरकारचे ब्रीदवाक्य 'राष्ट्र प्रथम' आहे, तर विरोधी पक्ष 'भ्रष्टाचार प्रथम' या धोरणावर काम करतो, असे म्हणत त्यांनी विरोधी पक्षांवर आपला हल्ला अधिक तीव्र केला.
Edited By - Priya Dixit 
 
पुढील लेख
हवामान विभागाने राज्यातील या जिल्ह्यांमध्ये सतर्कतेचा इशारा दिला, यलो अलर्ट जारी