शेतकऱ्याची किडनी विकली गेली, सरकार झोपले आहे म्हणत रोहित पवारांचा महायुतीवर घणाघात
महाराष्ट्रातील विदर्भातून एक धक्कादायक घटना समोर आली आहे, जिथे चंद्रपूरमधील एका शेतकऱ्याला सावकारांच्या क्रूरतेमुळे 1 लाख रुपयांचे कर्ज फेडण्यासाठी त्याची किडनी विकावी लागली. माणुसकीच्या सर्व मर्यादा ओलांडून, सावकारांनी शेतकऱ्याला कंबोडियाला जाण्यासाठी फसवले आणि त्याचे अवयव काढून टाकले
चंद्रपूर जिल्ह्यातील मिंथूर गावातील 36 वर्षीय शेतकरी रोशन सदाशिव कुडे यांची आहे. चार एकर जमिनीचे मालक असलेल्या रोशनने आपल्या शेती आणि दुग्ध व्यवसायासाठी सावकारांकडून एक लाख रुपये कर्ज घेतले होते. परंतु, नशीब त्याच्या बाजूने गेले; त्याच्या गायी मृत्युमुखी पडल्या आणि त्याचे पीक उद्ध्वस्त झाले. यामुळे व्याजाचे एक दुष्टचक्र निर्माण झाले ज्यामुळे सावकारांनी मानवतेच्या सर्व मर्यादा ओलांडल्या.
असे वृत्त आहे की सावकार 1 लाख रुपयांच्या मुद्दलावर दररोज 10 हजार रुपये व्याज आकारत होते, ज्यामुळे ही रक्कम तब्बल 74 लाख दशलक्ष रुपये झाली. कर्ज फेडण्यासाठी रोशनला दोन एकर जमीन, त्याचा ट्रॅक्टर आणि घरातील सर्व मौल्यवान वस्तू विकाव्या लागल्या, परंतु कर्ज फेडले गेले नाही.
जेव्हा रोशनकडे विकण्यासाठी काहीच शिल्लक राहिले नाही, तेव्हा एका सावकाराने त्याला कर्ज फेडण्यासाठी त्याची किडनी विकण्याचा सल्ला दिला. एका एजंटमार्फत रोशनला वैद्यकीय तपासणीसाठी प्रथम कोलकाता येथे नेण्यात आले. त्यानंतर त्याला कंबोडियाला पाठवण्यात आले, जिथे त्याची किडनी शस्त्रक्रिया करून काढून टाकण्यात आली. किडनी 8 लाख रुपयांना विकण्यात आली. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे, सावकार अजूनही त्यांच्या पैशांची मागणी करत होते. पीडित शेतकऱ्याने आरोप केला की त्याने पोलिस अधीक्षकांकडे तक्रार केली होती, परंतु कोणतीही ठोस कारवाई झाली नाही.
या घटनेवरून राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (शरदचंद्र पवार) आमदार रोहित पवार यांनी महायुती सरकारवर जोरदार हल्लाबोल केला. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X वर त्यांनी लिहिले की, जर चंद्रपूरमधील एका शेतकऱ्याला सावकाराचे कर्ज फेडण्यासाठी त्याची किडनी विकावी लागली तर ती सरकारसाठी खूप लज्जास्पद बाब असेल. पवार यांनी सावकारावर कठोर कारवाई करण्याची मागणी केली आणि सरकारने शेतकऱ्यांचे कर्ज तात्काळ माफ करावे असे म्हणाले.
रोशन कुडे यांनी इशारा दिला आहे की जर त्यांना न्याय मिळाला नाही तर ते त्यांच्या संपूर्ण कुटुंबासह मंत्रालयासमोर आत्महत्या करतील. ते म्हणतात की जर पोलिसांनी वेळीच सतर्कता दाखवली असती तर त्यांना हे शारीरिक आणि मानसिक यातना सहन कराव्या लागल्या नसत्या.
Edited By - Priya Dixit