बुधवार, 11 फेब्रुवारी 2026
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Updated : शनिवार, 17 जानेवारी 2026 (12:14 IST)

मुंबईचा महापौर कोण होणार? 3 मोठी नावे या शर्यतीत आघाडीवर

who will be Mumbai mayor, prabhakar shinde, prakash darekar, tejasvini ghosalakar, mumbai civic election, BMC election result

मुंबई महापौर: मुंबईत भाजप आघाडीच्या प्रचंड विजयानंतर, जवळजवळ 30 वर्षांनी भाजपचा महापौर निवडला जाणार आहे. असे म्हटले जात आहे की मराठी ब्राह्मण नेता बीएमसीचा कार्यभार स्वीकारेल. तेजस्वी घोसाळकर, प्रकाश दरेकर आणि प्रभाकर शिंदे सारखे दिग्गज महापौरपदाच्या शर्यतीत आघाडीवर आहेत.

निवडणूक प्रचारादरम्यान मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी एक प्रभावी आणि धोरणात्मक विधान केले. त्यांनी जाहीर केले की मुंबईचा पुढचा महापौर हिंदू आणि मराठी असेल. मुख्यमंत्र्यांच्या मते, स्थानिक ओळख आणि प्रादेशिक अभिमान वाढवणे हा संकुचित राजकारणाचा विषय नाही तर संवैधानिक अधिकार आहे. परिणामी, सर्व महापौरपदाचे उमेदवार मराठी आहेत.
तेजस्वी घोसाळकर कोण आहे?
तेजस्वी ही आयटी व्यावसायिक आणि पदवीधर आहे. तिने 14 फेब्रुवारी 2013 रोजी अभिषेक घोसाळकरशी लग्न केले. तिने बीएमसीमध्ये आरोग्य समिती आणि महिला आणि बाल कल्याण समितीच्या सदस्या म्हणून काम केले आहे. 2024 मध्ये तिचा पती अभिषेकची हत्या झाली. या हत्येची सीबीआय चौकशी करण्याची मागणी करत ती भाजपमध्ये सामील झाली. तेजस्वी यांनी शिवसेना (यूबीटी) सोडली आणि महापालिका निवडणुकीच्या फक्त एक महिना आधी भाजपमध्ये प्रवेश केला. ती मुंबईतील दहिसर वॉर्ड क्रमांक २ मधून जिंकली. ती भाजपची "पोस्टर गर्ल" देखील आहे.
प्रकाश दरेकर कोण आहेत?
प्रकाश दरेकर हे विधान परिषदेतील विरोधी पक्षनेते प्रवीण दरेकर यांचे भाऊ आहेत. दरेकर कुटुंबाचा मुंबईतील, विशेषतः वायव्य मुंबईत मराठी मतपेढीवर बराच प्रभाव आहे. त्यांच्याकडे प्रशासकीय अनुभव देखील आहे, ज्यामुळे ते महापौरपदासाठी एक प्रबळ दावेदार बनतात. दरेकर कुटुंब मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचेही जवळचे मानले जाते. 
 
प्रभाकर शिंदे यांचा दावा का मजबूत आहे?
बीएमसीमधील भाजपचे माजी नेते प्रभाकर शिंदे हे पक्षातील सर्वात अनुभवी नगरसेवकांपैकी एक आहेत. त्यांना महापालिकेच्या कामकाजाची आणि नियमांची सखोल माहिती आहे. मराठी चेहरा आणि अनुभव असल्याने ते महापौरपदासाठी एक प्रबळ दावेदार मानले जातात.
 
याशिवाय मकरंद नार्वेकर आणि राजश्री शिरवाडकर यांची नावेही महापौरपदाच्या शर्यतीत आहेत. भाजप नेहमीच आपल्या निर्णयांनी सर्वांना आश्चर्यचकित करते. अशा परिस्थितीत, एक नवीन चेहरा देखील राज्याची जबाबदारी घेऊ शकतो.
Edited By - Priya Dixit