संबंधित माहिती
- प्रज्ञानंदने इतिहास रचला, नॉर्वे बुद्धिबळ विजेतेपद जिंकणारा पहिला भारतीय ठरला
- भारतीय युवा बुद्धिबळपटूने रचला इतिहास
- प्रज्ञानंदने इतिहास रचत नॉर्वे बुद्धिबळ स्पर्धेत कार्लसनला दुसऱ्यांदा पराभूत केले
- नॉर्वेची राजधानी ओस्लो येथील अमेरिकन दूतावासाजवळ एक शक्तिशाली स्फोट
- विश्वविजेता गुकेश नॉर्वे बुद्धिबळात खेळणार, कार्लसनसह अनेक स्टार खेळाडूही सहभाग
हॉलंडच्या करिष्यमा मुळे नॉर्वेला आपला पहिला फिफा विश्वचषक बाद फेरीचा सामना जिंकला
नॉर्वेचा स्टार फुटबॉलपटू, अर्लिंग हालंडने आपले कौशल्य दाखवत ८६ व्या मिनिटाला निर्णायक गोल केला, ज्यामुळे नॉर्वेने आयव्हरी कोस्टवर २-१ ने मात करून आपला पहिला विश्वचषक बाद फेरीचा सामना जिंकला. नॉर्वेचा पॅट्रिक बर्ग पेनल्टी एरियामध्ये प्रवेश करताच, तीन बचावपटूंनी त्याला घेरले. त्याने कौशल्याने तिन्ही बचावपटूंना चकवले आणि चेंडू हालंडकडे पास केला, ज्याने कोणतीही चूक न करता गोल केला. चालू स्पर्धेतील तीन सामन्यांमधील हा त्याचा पाचवा गोल आहे.
३९ व्या मिनिटाला अँटोनियो न्गुसाने वळणदार किक मारून नॉर्वेसाठी गोल केला. ७४ व्या मिनिटाला अमाद डायलोने आयव्हरी कोस्टसाठी बरोबरी साधली. चौथ्यांदा विश्वचषकात सहभागी होणारा नॉर्वे, रविवारी ईस्ट रदरफोर्ड येथे १६ संघांच्या फेरीत पाच वेळचा विजेता ब्राझीलचा सामना करेल, ज्या देशाने २८ वर्षांपूर्वी आपल्या विजयाने फुटबॉल जगताला चकित केले होते.
नॉर्वे १९९८ नंतर प्रथमच विश्वचषकात खेळत आहे. तेव्हा त्यांच्या संघाने अंतिम गट सामन्यात ब्राझीलविरुद्ध २-१ ने विजय मिळवून बाद फेरी गाठली होती, ज्यात त्यांनी ८३ व्या आणि ८९ व्या मिनिटाला गोल केले होते.
हालंडने ५३ सामन्यांमध्ये नॉर्वेसाठी विक्रमी ६० वा गोल केला. त्याच्या गोलनंतर, आयव्हरी कोस्ट बरोबरी साधण्यासाठी आतुरतेने प्रयत्न करत होता. स्टॉपेज टाइमच्या सहाव्या मिनिटाला डायलोने एक उत्कृष्ट फ्री किक मारली, तेव्हा त्यांना एक संधीही मिळाली होती, परंतु नॉर्वेजियन गोलकीपर ओर्जन नायलांडने एक अप्रतिम बचाव करून धोका टाळला. हा त्याच्या चार बचावांपैकी शेवटचा होता.
गेल्या हंगामात मँचेस्टर सिटीसाठी प्रीमियर लीगमध्ये २७ गोल करून गोल्डन बूट जिंकणाऱ्या हालंडने सलग १३ स्पर्धात्मक आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये गोल करून आपली एकूण गोलसंख्या २५ वर नेली आहे.
३९ व्या मिनिटाला नुसाने आपला पहिला विश्वचषक गोल केला. त्याने पेनल्टी एरियाच्या डाव्या कोपऱ्यातून काही पावले पुढे टाकली, दोन बचावपटूंना चकवले आणि उजव्या पायाने जोरदार किक मारून चेंडू थेट गोलपोस्टच्या आत पाठवला. आयव्हरी कोस्टचा गोलरक्षक याहिया फोफानाने चेंडू पकडण्यासाठी झेप घेतली, पण तो त्याच्या आवाक्याबाहेर होता. नॉर्वेसाठी २८ सामन्यांमधील नुसाचा हा नववा आंतरराष्ट्रीय गोल होता.
डायलोने निकोलस पेपेसोबत मिळून चेंडू पुढे नेला आणि १-१ अशी बरोबरी साधली. मागील सामन्यात आयव्हरी कोस्टचे दोन्ही गोल पेपेनेच केले होते, आणि ५५ व्या मिनिटाला त्याचा शॉट नायलांडने अडवला. मध्यंतरापूर्वी आयव्हरी कोस्टला गोल करण्याची संधी मिळाली, जेव्हा स्टॉपेज टाइममध्ये नुसाला पिवळे कार्ड दाखवण्यात आले. पेपेने फ्री किक मारली, पण त्याचा हेडर गोलपोस्टच्या बाहेर गेला.
Edited By - Priya Dixit
