बुधवार, 28 जानेवारी 2026
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: बुधवार, 28 जानेवारी 2026 (21:21 IST)

महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या जीवनातील ४ किस्से

Ajit Pawar Plane Crash
महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री अजित पवार आता राहिले नाहीत. बारामती येथे झालेल्या विमान अपघातात त्यांचे निधन झाले. पवार यांनी महाराष्ट्राच्या राजकारणात एक महत्त्वाचे स्थान भूषवले. त्यांचे काका शरद पवार यांच्याशी मतभेद झाल्यानंतर, महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीपूर्वी राष्ट्रवादी काँग्रेस फुटली आणि अजित पवार यांना पक्षाचे निवडणूक चिन्ह मिळाले. आता अजित पवार गेले आहे, त्यांच्या आयुष्यातील अनेक कथा व्हायरल होत आहे.  
 
आधी घर, मग लग्न
अजित पवार यांनी स्वतः एकदा ही कहाणी सांगितली होती. खरं तर, त्यांना आधी घर बांधायचे होते आणि नंतर लग्न करायचे होते. त्यांनी स्पष्ट केले की १९८० च्या दशकात सिमेंटची तीव्र टंचाई होती. त्यांनी निंबाळकर साहेबांकडून १००० सिमेंटच्या पिशव्या उधार घेतल्या, ज्यामुळे त्यांचे घर बांधण्यास मदत झाली आणि त्यानंतर अजित पवारांनी लग्न केले.
 
अशा प्रकारे त्यांची सुनेत्रा यांची भेट झाली 
अजित पवार आणि त्यांच्या पत्नी सुनेत्र पवार यांची भेट कशी झाली याची कहाणीही कमी रंजक नाही. असे म्हटले जाते की प्रतिभा काकी (त्यांच्या पत्नीच्या नातेवाईक) यांनी त्यांची सुनेत्राशी ओळख करून दिली. अशा प्रकारे त्यांची प्रेमकहाणी सुरू झाली. जेव्हा ते भेटले तेव्हा अजितला वाटले की त्यांची जीवनशैली आणि इतर सर्व गोष्टी सारख्याच आहे, ज्यामुळे एकत्र राहणे सोपे झाले. नंतर त्यांचे लग्न झाले. अजितची पत्नी सुनेत्र सध्या राज्यसभा सदस्य आहे.
गप्प राहणे
अजित पवारांचा असा विश्वास होता की कधीकधी गप्प राहणे चांगले असते. त्यांनी एका मुलाखतीत मौन कसे कधीकधी एक रणनीती असू शकते याबद्दल बोलले. ते म्हणाले की विशेषतः जेव्हा तुम्ही उच्च पदावर असता तेव्हा कधीकधी सावधगिरी बाळगणे आणि मौन राहणे चांगले असते. यावरून असे दिसून येते की ते नेहमीच सार्वजनिकरित्या प्रतिसाद देण्यावर विश्वास ठेवत नव्हते आणि योग्य वेळी बोलणे अधिक महत्त्वाचे मानत होते. यावरून हे स्पष्ट होते की कधीकधी मौन कसे रणनीती असू शकते.
मला मुख्यमंत्री व्हायचे आहे...
अजित पवार यांचे काका, महाराष्ट्राचे एक ज्येष्ठ नेते शरद पवार यांच्याशी असलेले संबंध अशांत आहे. तथापि, पवारांबद्दलचा त्यांचा आदर कधीही कमी झाला नाही. त्यांनी राजकारणात एकत्र काम केले आहे आणि नंतर वेगळे झाले. अजित पवारांनी एकदा त्यांचे काका शरद यांना जाहीरपणे सांगितले होते की, "तुम्ही ८२ वर्षांचे आहात, मला मुख्यमंत्री व्हायचे आहे." हे विधान त्यांचे विचार थेट आणि कोणत्याही संकोचाशिवाय व्यक्त करण्याची त्यांची क्षमता दर्शवते. असा एक प्रसंगही आला जेव्हा ते त्यांचे काका शरद पवार यांना त्यांच्या ८४ व्या वाढदिवशी पूर्वसूचना न देता भेटायला गेले, विशेषतः अशा वेळी जेव्हा त्यांच्यात राजकीय अंतर होते. त्यांनी राजकारणापेक्षा वैयक्तिक संबंधांना प्राधान्य दिले.
Edited By- Dhanashri Naik