अकबर-बिरबलची कहाणी : चौथा चंद्र
Kids story : अकबर आणि बिरबल एकदा प्रवासाला निघाले आणि तिथे नवाबाकडे पाहुणे म्हणून राहिले. ते दोन दिवस राहिले, त्यांचा खूप शाही पाहुणचार झाला आणि मग परतण्याची वेळ झाली. बिरबल एक धूर्त माणूस आहे हे जाणून नवाबाने त्याला एक अवघड प्रश्न विचारला.
त्याने विचारले, "तू माझ्या एका प्रश्नाचे उत्तर देशील का? तू एकाच वेळी तुझ्या सम्राटाची आणि माझी स्तुती कशी करशील?"
बिरबल विचारात गढून गेला होता, पण मग त्याला एक सुचले.
बिरबलने उत्तर दिले, "महाराज, तुम्ही दोघे चंद्रासारखे आहात. माझे सम्राट चौथ्या चंद्राचे आहे आणि तुम्ही पौर्णिमेचे चंद्र आहात!"
बिरबलला अकबराची नाराजी जाणवली आणि सम्राट का नाराज आहे हेही त्याला समजले.
बिरबलचे शब्द ऐकून अकबर हसला आणि त्याने पुन्हा एकदा बिरबलच्या बुद्धिमत्तेची दखल घेतली.
Edited By- Dhanashri Naik
बिरबल विचारात गढून गेला होता, पण मग त्याला एक सुचले.
बिरबलने उत्तर दिले, "महाराज, तुम्ही दोघे चंद्रासारखे आहात. माझे सम्राट चौथ्या चंद्राचे आहे आणि तुम्ही पौर्णिमेचे चंद्र आहात!"
ALSO READ: अकबर-बिरबलची कहाणी : देव चांगले करतो
नवाब या उत्तराने खूप आनंदित झाला, पण अकबर गप्प राहिला. बिरबलचे तत्त्वज्ञान न समजल्यामुळे, अकबर संपूर्ण प्रवासात त्याच्यावर अत्यंत नाराज राहिला.
ALSO READ: अकबर-बिरबलची कहाणी : बादशहाची फुले
तो म्हणाला, "महाराज, तुम्ही काहीतरी विचार करत आहात, मनातल्या मनात मला शाप देत आहात. पण मी तुम्हाला सत्य सांगतो. मी फक्त तुमच्या प्रगतीचाच विचार करतो. मी त्याला पौर्णिमेच्या चंद्राबद्दल सांगितले, जो हळूहळू क्षीण होतो, महाराज. पण मी तुम्हाला चौथ्या दिवशीच्या चंद्राबद्दल सांगितले, जो प्रत्येक रात्री वाढत जातो आणि त्याचे मूल्य वाढत जाते. तुम्ही सतत वाढत राहाल आणि सर्वत्र आपले स्थान प्रस्थापित कराल. आता सांगा, मी काय चुकीचे बोललो?"बिरबलचे शब्द ऐकून अकबर हसला आणि त्याने पुन्हा एकदा बिरबलच्या बुद्धिमत्तेची दखल घेतली.
ALSO READ: अकबर-बिरबलची कहाणी : मूर्खांकडून शहाणपण...
