सोमवार, 16 फेब्रुवारी 2026
  1. लाईफस्टाईल
  2. बाल मैफल
  3. बालकथा
Written By

नैतिक कथा : शब्दांचा प्रभाव

Kids story
Kids story : राजा भद्र सिंह हा रक्षक आणि न्यायप्रेमी होता. तो नैतिक मूल्ये आणि जीवनमूल्यांबद्दल खूप जागरूक होता, परंतु त्याचा मुलगा एक मोठा त्रासदायक, बंडखोर, अनियंत्रित होता.
 
तो दररोज लोकांना नवीन संकटांनी त्रास देत असे. राजकुमार असल्याने कोणीही त्याच्याबद्दल तक्रार करण्याचे धाडस करत नव्हते. याचा फायदा घेत तो अधिकाधिक हुकूमशाही बनला, परंतु अखेर ही बातमी राजापर्यंत पोहोचली. राजाने त्याला सुधारण्यासाठी अनेक उपाय केले.
शिक्षणतज्ज्ञ, तर्कशास्त्रज्ञ आणि मानसोपचारतज्ज्ञ त्याला सुधारू शकले नाहीत. त्याच्या छळामुळे लोक संकटात होते. राजा खूप चिंतेत होता. तो काय करावे हे त्याला कळत नव्हते. सुदैवाने, काही दिवसांनी, औषधाचार्य नावाचे एक ऋषी आले. राजाची दुर्दशा ऐकून त्याने राजकुमाराला पुन्हा योग्य मार्गावर आणण्याचा प्रयत्न केला, परंतु त्याचा काही उपयोग झाला नाही.
 
एके दिवशी, औषधात निपुण असलेले ऋषी, त्या अनियंत्रित राजपुत्रासोबत बागेत फिरत होते, तेव्हा त्या मुलाने एका कोवळ्या रोपाची पाने तोडली, तोंडात घातली आणि चावू लागला. पाने अत्यंत कडू होती. रागाच्या भरात त्याने रोप उपटून फेकून दिले. या कृतीमुळे ऋषी संतापले आणि त्यांनी त्याला फटकारले.
अनियंत्रित मुलगा म्हणाला, "त्याच्या पानांनी माझे तोंड कडू केले आहे. म्हणूनच मी ते उपटून फेकून दिले." ऋषी गंभीरपणे म्हणाले, "बेटा, लक्षात ठेवा, हे एक औषधी झाड आहे." त्याच्या पानांच्या अर्कापासून बनवलेले औषध अनेक असाध्य रोगांवर उपचार करते, म्हणूनच ते शाही बागेत लावले गेले आहे. अपचन आणि इतर आजारांसारख्या पोटाच्या आजारांसाठी ते खूप फायदेशीर आहे, जे लहान मुलांचे आरोग्य जपण्यास मदत करते.
तुम्ही तुमच्या मूर्ख मनाने इतके अमूल्य औषध नष्ट करत आहात; "तुम्हाला त्याची कटुता आवडली नाही, पण तुम्ही कधी तुमच्या स्वतःच्या कटु स्वभावाचा विचार केला आहे का? तुमच्या  बेशिस्त स्वभावाच्या कटुतेमुळे लोकांचे किती नुकसान होत आहे हे तुम्हाला कळते का? तुमच्या वडिलांची लोकांमध्ये बदनामी होत आहे. ऋषींचे शब्द त्या बेशिस्त मुलाच्या हृदयाला स्पर्शून गेले. त्या क्षणापासून त्याच्या जीवनाची दिशा बदलली. आता तो त्याच्या नीतिमान वडिलांचा खरा उत्तराधिकारी होण्यास पात्र होता.
तात्पर्य : नेहमी सर्वांशी चांगले बोलावे; आपले चांगले बोलणे समोरच्यावर प्रभाव टाकत असते. 
Edited By- Dhanashri Naik