मंगळवार, 30 सप्टेंबर 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: मंगळवार, 12 ऑगस्ट 2025 (09:40 IST)

महायुती सरकारचे मोठे यश, शिवाजी महाराजांच्या 'वाघनाख' नंतर रघुजी भोसले यांची तलवार महाराष्ट्रात येणार

Raghuji Bhosale's sword will come to Maharashtra
छत्रपती शिवाजी महाराजांचे पौराणिक शस्त्र 'वाघनाख' परतल्यानंतर, आता महाराष्ट्र सरकारने एका मराठा सेनापतीचा विश्वास परत मिळवण्याची तयारी केली आहे. नागपूरकर भोसले घराण्याचे संस्थापक आणि छत्रपती शाहू महाराजांच्या काळात मराठा सैन्याचे एक महत्त्वाचे सरदार रघुजी भोसले यांची तलवार महाराष्ट्र सरकारने लिलावात खरेदी केली. रघुजी भोसले यांची तलवार सोमवारी लंडनला पोहोचली. सांस्कृतिक विभागाचे मंत्री आशिष शेलार यांनी ती आपल्या ताब्यात घेतली.
 
ही तलवार १८ ऑगस्ट रोजी मुंबईत पोहोचेल. ऐतिहासिक कागदपत्रे असलेल्या या तलवारीच्या लिलावाची बातमी अचानक २८ एप्रिल २०२५ रोजी महाराष्ट्र सरकारला पोहोचली. मंत्री आशिष शेलार यांना याची माहिती मिळताच त्यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्याशी चर्चा केली आणि ही तलवार सरकारला देण्याची व्यवस्था केली.
 
दूतावासाशी संपर्क साधून मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस आणि मंत्री शेलार यांनी रात्री उशिरापर्यंत यासाठी एक योजना आखली आणि संवाद यंत्रणा स्थापन केली. मुख्यमंत्र्यांच्या सूचनेनुसार, मंत्री शेलार यांनी तातडीने मध्यस्थ नियुक्त केला आणि सरकारने या लिलावात भाग घेतला आणि बोली लावून तलवार मिळवली.
 
महाराष्ट्र सरकारच्या वतीने हा लिलाव जिंकणाऱ्या मध्यस्थाला लंडनमध्ये भेटून कायदेशीर बाबी पूर्ण केल्यानंतर आणि ही तलवार महाराष्ट्राचे मंत्री आशिष शेलार यांनी ताब्यात घेतली.
 
मंत्री आशिष शेलार म्हणाले की, महाराष्ट्र सरकारने छत्रपती शाहू महाराजांच्या काळातील महान मराठा सेनापती रघुजी भोसले यांची ऐतिहासिक तलवार लिलावाद्वारे जिंकली आहे. शौर्याचे हे प्रतीक आता लंडनहून आपल्या भूमीत परत येईल आणि हा महाराष्ट्राचा विजय आहे. ही तलवार मराठ्यांच्या शौर्य, मुत्सद्देगिरी आणि अभिमानाचे अमूल्य प्रतीक आहे आणि अशा लिलावात आपण पहिल्यांदाच ऐतिहासिक वारसा जिंकला आहे.
 
सोमवारी जेव्हा ही तलवार लंडनमध्ये परत आणण्यात आली तेव्हा मोठ्या संख्येने मराठी नागरिक उपस्थित होते. या प्रसंगी त्यांनी आनंद व्यक्त केला. महाराष्ट्र सरकारच्या पुरातत्व विभागाचे उपसंचालक हेमंत दळवी हे देखील या भेटीत सामील झाले.
 
सर्व कायदेशीर औपचारिकता पूर्ण केल्यानंतर, तलवार १८ ऑगस्ट रोजी सकाळी १० वाजता छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय मुंबई येथे पोहोचेल. मंत्री शेलार यांच्या उपस्थितीत मुंबईत बाईक रॅलीचे आयोजन केले जाईल आणि तलवार दादर येथील पीएल देशपांडे कला अकादमीमध्ये मोठ्या थाटामाटात आणली जाईल.
 
१८ ऑगस्ट रोजी मुंबईत 'गड गर्जना' नावाचा कार्यक्रम आयोजित केला जाईल. महाराष्ट्र सरकारने मिळवलेल्या यशाबद्दल मंत्री शेलार यांनी मुख्यमंत्र्यांचे विशेष आभार मानले आहेत.