1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
  4. Gadkari introduces new stove technology based on ethanol

इथेनॉल एलपीजीची जागा घेणार का? गडकरींनी नवीन स्वदेशी स्टोव्ह तंत्रज्ञान सादर केले

केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी
केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी इथेनॉलवर आधारित नवीन स्टोव्ह तंत्रज्ञान सादर केले आहे, जे एलपीजी सिलिंडरपेक्षा स्वस्त आणि पर्यावरणासाठी अधिक चांगले असल्याचा दावा केला जात आहे. हा स्टोव्ह इथेनॉल आणि पाण्याच्या मिश्रणावर चालतो आणि भारताच्या जैवइंधन मोहिमेला एक नवीन दिशा देऊ शकतो.
केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी एक नवीन तंत्रज्ञान सादर केले आहे, जे भविष्यात घरातील स्वयंपाकघरांमध्ये क्रांती घडवू शकते. नागपूर येथे आयोजित एका कार्यक्रमादरम्यान, त्यांनी नवीन इथेनॉल-आधारित स्टोव्हचे प्रात्यक्षिक दाखवले. असा दावा केला जात आहे की, हे तंत्रज्ञान पारंपरिक एलपीजी गॅस सिलिंडरपेक्षा स्वस्त, सुरक्षित आणि पर्यावरणासाठी अधिक चांगले सिद्ध होऊ शकते. गडकरींच्या मते, हा स्टोव्ह थेट इथेनॉलवर चालत नाही, तर इथेनॉल आणि पाण्याच्या मिश्रणातून आग निर्माण करतो. या मिश्रणातून निर्माण होणाऱ्या ज्योतीचा वापर स्वयंपाकासाठी केला जाऊ शकतो. ते म्हणाले की, हे पूर्णपणे स्वदेशी तंत्रज्ञान आहे आणि यामुळे सामान्य लोकांचा स्वयंपाकघरातील खर्च कमी होऊ शकतो.
याचे फायदे काय असतील?
गडकरी यांनी असेही सांगितले की, या नवीन तंत्रज्ञानामुळे प्रदूषण कमी होण्यास मदत होईल. इथेनॉल हे एक स्वच्छ इंधन मानले जाते, ज्यामुळे कार्बन उत्सर्जन कमी होते. म्हणूनच सरकार जैवइंधन क्षेत्राला वेगाने प्रोत्साहन देत आहे.
Edited By- Dhanashri Naik
About Writer
वेबदुनिया न्यूज टीम
वेबदुनियाच्या न्यूज डेस्क येथे आमचे वार्ताहर, विश्वसनीय स्रोत आणि अनुभवी पत्रकार यांनी तयार केलेले प्रत्यक्ष घटनास्थळावरील अहवाल, विशेष वृत्तांत, मुलाखती आणि रिअल-टाइम अपडेट्स प्रकाशित करण्यापूर्वी वरिष्ठ संपादकांकडून अत्यंत काटेकोरपणे तपासून घेतली जातात..... आणखी वाचा
पुढील लेख
गडचिरोलीमध्ये बोलेरो गाडी उलटल्याने महिलेचा मृत्यू तर पाच मुलांसह १६ जण जखमी