शुक्रवार, 24 ऑक्टोबर 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. आंतरराष्ट्रीय
Written By
Last Modified: शुक्रवार, 24 ऑक्टोबर 2025 (11:30 IST)

वेस्ट बँक वादावरून अमेरिका आणि इस्रायल आमने सामने

Israel's annexation of the West Bank
इस्रायली संसदेने वेस्ट बँकच्या विलयीकरणावर दिलेल्या मतदानामुळे मोठा वाद निर्माण झाला. पंतप्रधान नेतन्याहू यांनी याला विरोधी पक्षाचा कट म्हटले, तर अमेरिकेचे अध्यक्ष ट्रम्प यांनी इशारा दिला की जर इस्रायलने विलय केले तर अमेरिका त्याला पाठिंबा देणे थांबवेल. उपराष्ट्रपती जे.डी. व्हान्स आणि परराष्ट्र सचिव मार्को रुबियो यांनीही या निर्णयावर बेजबाबदार टीका केली. पॅलेस्टिनी प्राधिकरणाने या मतदानाला बेकायदेशीर म्हटले आणि आंतरराष्ट्रीय कायद्याचा हवाला दिला.
गुरुवारी जेरुसलेममध्ये इस्रायलच्या संसदेत, नेसेटमध्ये वेस्ट बँक जोडण्याच्या प्रस्तावावर झालेल्या मतदानामुळे एक मोठा राजकीय वाद निर्माण झाला. पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांच्या कार्यालयाने या मतदानाचे वर्णन अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जे.डी. व्हान्स यांच्या इस्रायल भेटीदरम्यान अस्थिरता निर्माण करण्याच्या उद्देशाने विरोधकांनी जाणूनबुजून केलेला राजकीय डावपेच असल्याचे म्हटले आहे.
पंतप्रधान कार्यालयाच्या निवेदनात म्हटले आहे की हा प्रस्ताव पूर्णपणे विरोधी पक्षाच्या खासदारांनी आणला होता. सत्ताधारी लिकुड पक्ष आणि धार्मिक पक्षांनी या विधेयकाला पाठिंबा दिला नाही. अलीकडेच संसदीय समितीच्या अध्यक्षपदावरून काढून टाकण्यात आलेल्या लिकुडच्या फक्त एका असंतुष्ट खासदाराने बाजूने मतदान केले.अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी स्पष्ट इशारा दिला आहे की जर इस्रायलने वेस्ट बँकला विलय केले तर अमेरिका त्याचा पाठिंबा संपवेल.
Edited By - Priya Dixit