शेख हसीना यांना फाशीची शिक्षा सुनावल्यानंतर बांगलादेशात हिंसाचार, बॉम्बस्फोट आणि जाळपोळ
शेख हसीनाला गेल्या वर्षी जुलैमध्ये त्यांच्या सरकारविरुद्ध झालेल्या व्यापक निदर्शनांमध्ये झालेल्या "मानवतेविरुद्धच्या गुन्ह्यांसाठी" सोमवारी विशेष न्यायाधिकरणाने त्यांच्या अनुपस्थितीत मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावली. शेख हसीनाने या निकालाला पक्षपाती म्हटले आहे.
निकालापूर्वी बांगलादेशात अनेक भागात हिंसाचार उसळला होता, देशभरात गाड्या जाळण्यात आल्या होत्या. महिनाभर चाललेल्या खटल्यानंतर दिलेल्या निकालात, बांगलादेशच्या आंतरराष्ट्रीय गुन्हे न्यायाधिकरणाने (ICT) ७८ वर्षीय अवामी लीग नेत्याला हिंसक दडपशाहीचा "मास्टरमाइंड आणि मुख्य शिल्पकार" म्हणून वर्णन केले आहे ज्यामुळे शेकडो निदर्शकांचा मृत्यू झाला. या घटनेदरम्यान कॉकटेल स्फोट आणि रस्ते अडवण्यात आल्याची नोंद झाली, ज्यामुळे देशाच्या विविध भागात सैन्य आणि पोलिसांसह सीमा रक्षक तैनात करण्यात आले.
लोकांनी अनेक ठिकाणी दगडफेक केली आणि महामार्ग रोखले. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, पोलिसांनी रविवारी ढाकामध्ये अनेक ठिकाणी बॉम्बस्फोट झाल्याची पुष्टी केली आहे. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, रविवारी ढाकामध्ये अनेक ठिकाणी बॉम्बस्फोट झाल्याची पुष्टी पोलिसांनी केली आहे.
बांगलादेशच्या माजी पंतप्रधान शेख हसीना यांना सोमवारी ढाका येथील आंतरराष्ट्रीय गुन्हे न्यायाधिकरणाने पाचपैकी दोन गुन्ह्यांमध्ये (हत्येस प्रवृत्त करणे आणि हत्येचे आदेश देणे) मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावली. उर्वरित गुन्ह्यांमध्ये त्यांना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावण्यात आली.
जुलै २०२४ च्या विद्यार्थी निदर्शनादरम्यान झालेल्या हत्याकांडांचा सूत्रधार शेख हसीना असल्याचे न्यायाधिकरणाने घोषित केले. दुसरे आरोपी, माजी गृहमंत्री असदुज्जमान खान यांनाही १२ लोकांच्या हत्येचा दोषी ठरवण्यात आले आणि त्यांना मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावण्यात आली. शिक्षा जाहीर होताच, कोर्टरूममधील लोकांनी टाळ्यांचा कडकडाट केला.
Edited By- Dhanashri Naik