1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
  4. A statue of Chhatrapati Shivaji Maharaj will be erected in Israel

इस्रायलमध्ये छत्रपती शिवाजी महाराजांचा पुतळा उभारला जाणार

भारत आणि इस्रायल यांच्यातील सांस्कृतिक आणि राजनैतिक संबंधांना नवी चालना मिळणार आहे. दोन्ही देशांमधील मैत्रीचे प्रतीक म्हणून लवकरच इस्रायलमध्ये छत्रपती शिवाजी महाराजांचा पुतळा आणि स्मारक उभारले जाणार आहे. इस्रायलचे महावाणिज्यदूत यानिव रेवाच यांनी सांगितले की, हा उपक्रम भारत-इस्रायल संबंध अधिक दृढ करण्याच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल आहे. इतकेच नव्हे तर, लेबनॉनमधून होणाऱ्या हल्ल्यांविरुद्ध इस्रायलने केलेल्या सुरक्षा उपाययोजनांचे त्यांनी समर्थन केले. हा पुतळा मैत्री आणि प्रेरणेचे प्रतीक असेल, असे यानिव रेवाच म्हणाले. 
ते म्हणाले की, हा प्रकल्प केवळ एक सांस्कृतिक कार्यक्रम नसून, दोन्ही देशांतील लोकांना जोडणारा एक सदिच्छा प्रकल्प आहे. ते म्हणाले की, छत्रपती शिवाजी महाराजांचा पुतळा भारत आणि इस्रायल यांच्यातील मैत्री आणि प्रेरणेचे एक चिरस्थायी प्रतीक बनेल. गेल्या फेब्रुवारीमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या इस्रायल दौऱ्यानंतर, आम्ही भारतात एका मोठ्या प्रकल्पाचे उद्घाटन करण्याचे ठरवले. ही कल्पना मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या कार्यालयालाही कळवण्यात आली होती. त्यांनी मला भेटायला लगेच होकार दिला. इतकेच नाही, तर त्यांनी मला सांगितले की ते आमच्या या सुंदर प्रकल्पाला पाठिंबा देण्यास आणि आम्हाला आवश्यक असलेल्या कोणत्याही प्रकारे मदत करण्यास तयार आहेत.
इस्रायली राजदूताने ऐतिहासिक संबंधांमधून प्रेरणा मिळाल्याचे व्यक्त केले आणि
सांगितले की, त्यांना भारताचा इतिहास अत्यंत प्रेरणादायी वाटतो. त्यांनी नमूद केले की, दोन्ही देशांच्या संघर्षाच्या आणि राष्ट्रउभारणीच्या कथांमध्ये अनेक साम्ये आहेत. याच भावनेतून इस्रायलमध्ये शिवाजी महाराजांचा पुतळा उभारण्याचा हा सांस्कृतिक प्रकल्प सुरू करण्यात आला आहे. इतकेच नाही, तर शिवाजींच्या ग्रंथांचे हिब्रू भाषेत भाषांतर करता येईल का, याचाही ते विचार करत आहेत, जेणेकरून लोकांना त्यांच्या लेखनाबद्दल माहिती मिळू शकेल.
इस्रायली प्रशासनाला हा प्रकल्प केवळ एका पुतळ्यापुरता मर्यादित ठेवायचा नाही. एका नामांकित कलाकाराकडून पुतळा तयार करून तो इस्रायलमधील एका प्रमुख ठिकाणी स्थापित करण्याची योजना आहे. याशिवाय, शिवाजी महाराजांचे जीवन आणि विचार स्पष्ट करण्यासाठी त्यांच्या पुस्तकाचे हिब्रू भाषेत भाषांतर करण्याच्या शक्यतेचाही विचार केला जात आहे.
Edited By - Priya Dixit  
 
About Writer
वेबदुनिया न्यूज टीम
वेबदुनियाच्या न्यूज डेस्क येथे आमचे वार्ताहर, विश्वसनीय स्रोत आणि अनुभवी पत्रकार यांनी तयार केलेले प्रत्यक्ष घटनास्थळावरील अहवाल, विशेष वृत्तांत, मुलाखती आणि रिअल-टाइम अपडेट्स प्रकाशित करण्यापूर्वी वरिष्ठ संपादकांकडून अत्यंत काटेकोरपणे तपासून घेतली जातात..... आणखी वाचा
पुढील लेख
LIVE: मोबाईल चोरीच्या संशयावरून मारहाण झाल्याने तरुणाचा मृत्यू