शनिवार, 6 सप्टेंबर 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: शुक्रवार, 5 सप्टेंबर 2025 (20:24 IST)

जन्म दाखल्यांमध्ये अनियमितता, भाजप नेते किरीट सोमय्या यांचा आरोप

Kirit Somaiya
अकोला शहर आणि तहसीलमध्ये जन्म दाखल्यांच्या बाबतीत अनेक अनियमितता झाल्या आहेत, असा आरोप भाजप नेते, माजी खासदार किरीट सोमय्या यांनी गुरुवारी येथे केला. त्यांनी या संदर्भात लवकरच बैठक घेऊन अपात्र अर्जदार आणि संबंधित एजंट आणि अधिकाऱ्यांवर कारवाई करण्याचे निर्देश दिले.
तक्रारीनंतर रामदासपेठ पोलिस ठाण्यात गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. पोलिसांनी आतापर्यंत 12 जणांविरुद्ध गुन्हे दाखल केले आहेत. यावेळी किरीट सोमय्या यांनी आरोप केला की, पोलिस आणि जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांनी त्यांचा तपास फक्त 12 जणांपुरता मर्यादित ठेवला आहे. अकोला शहरातील जन्म दाखल्यांमधील अनियमितता ही राज्यातील दहा प्रमुख अनियमिततांपैकी एक आहे.
अकोला तहसीलदार कार्यालयात एकूण 4,849 अर्ज प्राप्त झाले होते, त्यापैकी 24 अर्ज फेटाळण्यात आले आणि 3,953 जणांना विलंबित जन्म नोंदणी आणि जन्म प्रमाणपत्र देण्याचे आदेश देण्यात आले. पाठपुरावा करूनही, पोलिस अधिकारी आणि तहसीलदारांनी इतर अर्जदारांच्या बनावट कागदपत्रांची चौकशी केली नाही.
 
133 अर्जांची उदाहरणे देखील देण्यात आली जिथे अर्जदारांनी शपथपत्रात लिहिलेली जन्मतारीख, आधार कार्ड आणि जन्मतारीख अर्जासोबत दिलेल्या अर्ज क्रमांक आणि पुराव्यांमध्ये भिन्न असल्याचे आढळून आले. गंभीर बाब म्हणजे ज्या 10 अर्जदारांची जन्मतारीख 1 जानेवारी आहे त्यांची उदाहरणे देखील देण्यात आली आहेत. त्यांनी हा आरोपही केला. पोलीस आणि महसूल विभाग, पोलीस अधीक्षक आणि जिल्हा दंडाधिकारी यांनी सर्व अपात्र अर्जदारांवर आणि त्यांना पाठिंबा देणाऱ्या आणि राष्ट्रीय सुरक्षेला खेळ मानणाऱ्या एजंट आणि अधिकाऱ्यांवर कारवाई करावी, अशा सूचनाही त्यांनी बैठकीत दिल्या.
यावेळी आयोजित बैठकीत खासदार अनुप धोत्रे, आमदार रणधीर सावरकर, जिल्हाधिकारी वर्षा मीना, पोलीस अधीक्षक अर्चित चांडक, महानगरपालिका आयुक्त डॉ.सुनील लहाने, उपविभागीय पोलीस अधिकारी सतीश कुलकर्णी, माजी महापौर विजय अग्रवाल, भाजपचे महानगर अध्यक्ष जयंत मसने, डॉ.अमित कावरे, सागर कावरेकर, डॉ. देवाशिष काकड, केशव हेडा, घनश्याम भिसे, विनय बिडवे, श्रेयश बिडवे यांच्यासह अधिकारी व कर्मचारी उपस्थित होते.
Edited By - Priya Dixit