'इराणसोबतचे युद्ध मी जेव्हा इच्छितो तेव्हा संपेल', अमेरिकन राष्ट्राध्यक्षांचे मोठे विधान
पश्चिम आशियातील संकट अधिकच गहिरे होत चालले आहे. दरम्यान, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी बुधवारी पुन्हा एकदा दावा केला की इराणसोबत सुरू असलेले युद्ध लवकरच संपेल. ते म्हणाले की जेव्हा ते हवे तेव्हा ते संपेल.
लक्ष्य करण्यासाठी जवळजवळ काहीही उरले नाही. खूप कमी उरले आहे. हे युद्ध मी जेव्हा संपवू इच्छितो तेव्हा संपेल," ट्रम्प यांनी फोन मुलाखतीत सांगितले.
अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी इराणमधील त्यांच्या लष्करी मोहिमेची उद्दिष्टे मोठ्या प्रमाणात साध्य झाल्याचे संकेत दिले असले तरी, पश्चिम आशियामध्ये हल्ले आणि लष्करी कारवाई सुरूच आहे.
तत्पूर्वी, इस्रायलचे संरक्षण मंत्री इस्रायल काट्झ म्हणाले की, इराणवरील हल्ले आवश्यकतेनुसार सुरू राहतील. एएफपी वृत्तसंस्थेनुसार, काट्झ म्हणाले की, सर्व उद्दिष्टे पूर्ण होईपर्यंत आणि ऑपरेशनचे निकाल निश्चित होईपर्यंत मोहीम कोणत्याही मुदतीशिवाय सुरू राहील.
तेहरान आणि देशभरात दररोज हल्ले सुरू राहतील, एकामागून एक वेगवेगळ्या लक्ष्यांना लक्ष्य करून. त्यांनी पुढे सांगितले की, हे हल्ले इराणी लोकांना खमेनींच्या नेतृत्वाखालील सरकारविरुद्ध उठण्यास आणि ते उलथवून टाकण्यास प्रेरित करण्यासाठी देखील होते.
ट्रम्प यांनी दावा केला आहे की इराणकडे आता ताकद नाही. एक दिवस आधी ट्रम्प यांनी सीबीएस न्यूजला सांगितले की युद्ध जवळजवळ संपले आहे. त्यांनी दावा केला की इराणकडे आता त्यांची नौदल, दळणवळण व्यवस्था किंवा हवाई दल राहिलेले नाही.
ट्रम्प यांनी सांगितले की इराणची क्षेपणास्त्र क्षमता लक्षणीयरीत्या कमी झाली आहे आणि त्यांचे ड्रोन नष्ट केले जात आहेत. त्यांनी असेही म्हटले की तेहरानकडे लष्करीदृष्ट्या जवळजवळ काहीही शिल्लक नाही. अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी इराणला कोणत्याही "युक्त्यांचा प्रयत्न करू नका" असा इशाराही दिला. ते म्हणाले की इराणने ते करू शकतील असे सर्व हल्ले केले आहेत आणि आता कोणतीही चुकीची कृती त्या देशाचा अंत करू शकते. ट्रम्प म्हणाले, "जर त्यांनी काही चुकीचे केले तर इराण संपेल आणि त्याचे नाव पुन्हा कधीही ऐकू येणार नाही."
मंगळवारी इराणने ट्रम्प यांना इशारा दिला की त्यांनी जगातील सर्वात मोठ्या तेल मार्गांपैकी एक असलेल्या होर्मुझच्या सामुद्रधुनीत भूसुरुंग बसवले आहेत. त्यांच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म, ट्रुथ सोशलवर ट्रम्प यांनी लिहिले की जर इराणने होर्मुझच्या सामुद्रधुनीत भूसुरुंग बसवले असतील तर ते ताबडतोब हटवावेत. त्यांनी इशारा दिला की जर या खाणी हटवल्या नाहीत तर इराणला पूर्वी कधीही न पाहिलेल्या लष्करी प्रत्युत्तराला सामोरे जावे लागेल.
Edited By - Priya Dixit