suvichar
✕

केदारानाथ मंदिर Kedarnath Temple

Updated: सोमवार, 9 ऑगस्ट 2021 (16:33 IST)
 
कथा
केदारनाथ शिवलिंगाची कथा जाणून घेण्यासाठी केदारनाथला भेट देणाऱ्या भाविकांमध्ये खूप उत्सुकता असते. या मागे एक रोचक कथा देखील आहे. भगवान शिव पांडवांना भेटू इच्छित नव्हते. पण पांडव देखील त्यांच्या तळमळीवर ठाम होते आणि ते शिवाचे दर्शन घेण्यासाठी प्रत्येक धोका पत्करण्यास तयार होते. भगवान शंकराला भेटण्यासाठी पांडव केदारला पोहचताच परमेश्वराने बैलाचे रूप धारण केले आणि इतर प्राण्यांमध्ये सामील झाले. जरी पांडवांना याची जाणीव होती, परंतु हे सत्य समोर आणण्यासाठी, पांडव भीमाने आपले विशाल रूप धारण केले आणि दोन पर्वतांवर पाय पसरले. इतर सर्व प्राणी बाहेर आले, पण शंकरजी बैलाच्या रूपात पांडवांच्या पायांपासून खाली जाण्यास तयार नव्हते, जेव्हा भीम डोलला आणि बैलाचा त्रिकोणात्मक पाठीचा भाग पकडला त्या काळापासून भगवान शंकर बैलाच्या मागील आकृतीच्या रूपात स्थायिक झाले आणि आजपर्यंत केदारनाथ म्हणून पूजले जातात.
कसे पोहचाल 
तुम्ही केदारनाथला रेल्वेने जाऊ शकता. ऋषिकेश 216 किलोमीटर अंतरावर केदारनाथचे सर्वात जवळचे रेल्वे स्टेशन आहे. गौरीकुंडला जाण्यासाठी तुम्ही ऋषिकेशहून टॅक्सी किंवा बस सेवा घेऊ शकता. सोनप्रयाग आणि गौरीकुंड हे अंतर फक्त 5 किलोमीटर आहे. इथे रस्ता संपतो. 
 
केदारनाथ मंदिर उंचीवर स्थित आहे, अशा परिस्थितीत सरकार आवश्यकतेनुसार ऑक्सिजन सिलेंडरची तात्पुरती सुविधा पुरवते. म्हणून, आपल्याला सोबत ऑक्सिजन सिलेंडर अजिबात बाळगण्याची गरज नाही. होय, परंतु जर कोणाला दमा किंवा श्वसनाची कोणतीही समस्या असेल तर त्यांना पर्यायासाठी सोबत नेले जाऊ शकते. त्याऐवजी तुम्ही कॅम्फर गोळ्या घेऊन जाऊ शकता. 
 
केदारनाथला जाण्यापूर्वी ही खबरदारी घ्या
जर कोणत्याही प्रवाशाला चालणे अवघड वाटत असेल तर या लोकांसाठी केदारनाथ मंदिरात जाण्यासाठी हेलिकॉप्टरची व्यवस्था केली जाते.
 
गौरीकुंडहून केदारनाथ मंदिरात जाण्यासाठी सामान्य प्रवाशाला 5 तास लागतात. त्यामुळे लवकर पोहचण्यासाठी रस्त्यावर धावू नका, संयमाने चाला.
 
सोनप्रयागमधून अजिबात पोनी किंवा घोडे भाड्याने घेऊ नका. यामुळे तुमची केदारनाथ यात्रा दोन तासांनी वाढेल. गौरीकुंड येथून पोनी घेणे किंवा येथून आपला ट्रेक सुरू करणे चांगले.
 
गौरीकुंड येथून सकाळी लवकर आपला प्रवास सुरू करा, जेणेकरून आपण दुपारपर्यंत केदारनाथ मंदिरापर्यंत पोहोचू शकाल. मंदिरात उपस्थित असलेल्या जीएमवीएन सुविधेचा लाभ घ्या आणि रहा. गौरीकुंड येथून सकाळी लवकर प्रवास सुरू करा.
 
जर कोणी केदारनाथ यात्रा पूर्ण करून संध्याकाळी इथे परतण्याचा विचार करत असेल तर तो संध्याकाळी सहज इथे परतू शकतो. पण गौरीकुंड वरून सोनप्रयागला जाणे खूप कठीण आहे. या वेळेला इथे खूप गर्दी असते. दुसरे म्हणजे, येथे लॉजमध्ये राहण्यासाठी खोल्या शोधणे कठीण होते. मे-जूनमध्ये इतकी गर्दी असते की 4 ते 5 हजार प्रवासी फूटपाथवर झोपतात.
 
केदारनाथ यात्रेमध्ये 12 वर्षाखालील मुलांना सोबत घेऊ नका. येथे बर्फ पडल्याने वादळाचा खूप धोका आहे. येथे ऑक्सिजनची पातळी 3000 मीटरपेक्षा कमी आहे.
 
केदारनाथला भेट देण्याचा सर्वात आरामदायक मार्ग म्हणजे पॅलेन्क्विन किंवा डोलीचा प्रवास. ज्यासाठी 8 ते 19 हजारांपर्यंत शुल्क आकारले जाते. तर हेलिकॉप्टरचे तिकीट सुमारे 7 हजार आहे.
 
 
रेनकोट, रजाई किंवा जाकीट, विंड शीटर, औषधे सोबत ठेवा. सामानासाठी सुटकेस नेणे टाळा. त्याऐवजी, छोट्या पिशव्यांमध्ये वस्तू पॅक करा.
 
केदारनाथ यात्रेदरम्यान तुमचे ट्रॅव्हल कार्ड नेहमी सोबत ठेवा.
 
रात्री केदारनाथला जाणे टाळा कारण केदार खोऱ्यात कालू अस्वल खूप दिसतात.

सर्व पहा

माझ्या वैयक्तिक आयुष्याचा तमाशा करू नका," कोमल राणीसोबतच्या अफेअरच्या अफवांवर गोविंदानी मौन तोडले

इंडियन आइडल 17:हिमेश रेशमिया सिंगिंग रिॲलिटी शोमध्ये परतणार, निर्मात्यांनी मोठी घोषणा केली

सिंगापूर आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवात आमिर खानचा सन्मान होणार, या चित्रपटाला 'स्क्रीन आयकॉन' पुरस्काराने सन्मानित केले जाणार

ज्येष्ठ अभिनेते मुश्ताक खान यांचे वयाच्या ७५ व्या वर्षी निधन

Hurun Rich List 2026: संपत्तीत लक्षणीय घट होऊनही शाहरुख खान भारतातील सर्वात श्रीमंत अभिनेता, अमिताभ बच्चन दुसऱ्या क्रमांकावर

सर्व पहा

खतरों के खिलाड़ी 15चा विजेता अविनाश मिश्रा; ट्रॉफीसोबत लाखो रुपयांची बक्षीस रक्कम मिळाली

अजय देवगणच्या 'दृश्यम ३' ने तीन दिवसांत धुमाकूळ घातला, २०० कोटींचा टप्पा ओलांडला

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगांमध्ये वसलेले ''भवानी माता मंदिर प्रतापगड'' सातारा

अजय देवगणच्या 'दृश्यम ३: द कन्क्लुजन'ने बॉक्स ऑफिसवर अनेक मोठे विक्रम मोडत जगभरात धुमाकूळ घातला

ज्येष्ठ चित्रपट निर्माते सिंगीथम श्रीनिवास राव यांचे निधन

पुढील लेख
Show comments