Festival Posters
✕

पतमानांकन संस्थेचा दावा : भारतावर आणखीही मोठे कर्ज

Updated: शुक्रवार, 2 जून 2017 (14:46 IST)
 
मात्र भारतावरील कर्ज इतर देशांच्या तुलनेत कमी पातळीवर आहे. त्यामुळे भारताची पत वाढण्याची गरज असल्याचे नरेंद्र मोदी सरकारचे म्हणने आहे. सरकार पत वाढविण्यासाठी प्रयत्न करीत असतानाच मुडीज्‌ने ते शक्‍य नसल्याचे सूचित केले आहे. त्यामुळे भारत सरकार आणि पत मुल्यांकन करणाऱ्या संस्थादरम्यानचे मतभेद वाढण्याची शक्‍यता आहे.
 
केंद्र सरकार गेल्या तिन वर्षापासून तूट कमी करण्याच प्रयत्न करीत आहे. अनेक अडचणी आल्या तरी केंद्र सरकारने तूट कमी पातळीवर ठेवण्यास प्राधान्य दिले आहे. त्यामुळे पत वाढण्यास मदत होईल. मात्र दरम्यानच्या काळात राज्यांची तूट वाढत आहे. त्याकडे केंद्र परिणामकारक लक्ष देऊ शकलेले नाही. शिवाय कर्जाचे प्रमाण जास्त आहे. इतर बाबीत भारताने प्रगती केली आहे असे मुडीज्‌ने म्हटले आहे.
 
भारताने 2030 पर्यंत तूट 2.5 टक्‍क्‍यापर्यंत कमी करण्याचे ठरविले आहे. या काळात भारत कर्ज आणि राष्ट्रीय उत्पन्नाचे प्रमाण 60 टक्‍क्‍यावर आणणार आहे. दरम्यानच्या काळात भारताने स्थूल अर्थव्यवस्था चांगल्या पध्दतीने हाताळली आहे. त्यामुळे पत वाढली नसली तरी परदेशी संस्थागत गुंतवणूकदार भारतात मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक करीत असल्याचे भारत सरकारचे म्हणने आहे.
 
मुडीज्‌ने म्हटले आहे, की भारतातील बॅंकाची अनुत्पादक मालमत्ता मोठ्या प्रमाणात वाढली आहे. त्यामुळे खासगी गुंतवणूक कमी झाली आहे. सरकार आणि बॅंकाना ही अनुत्पादक मालमत्ता कमी करावी लागणार आहे. मात्र यातून लवकर मार्ग निघेल असे वाटत नाही. त्याचा विकास दरावरील परिणाम रेंगाळ्याची शक्‍यता आहे. 

सर्व पहा

१०० रुपयांत धनत्रयोदशी पूजा आणि सोने-चांदी न घेता समृद्धी आणणारे ५ उपाय

अज्ञानापोटी लक्ष्मीचा अनादर नका करू! झाडू चौरस्त्यावर फेकण्यामागील अंधश्रद्धा उघड

केसातील कोंड्यावर उपाय जाणून घ्या

नोकरी करणाऱ्या महिलांसाठी ५-स्टेप स्किन केअर रुटीन; त्वचा दिसेल चमकदार आणि तजेलदार!

विषारी हवा फुफ्फुसांसह हृदय आणि मेंदूलाही पोहोचवते नुकसान; आरोग्याची अशी घ्या काळजी!

सर्व पहा

उत्तराखंडमध्ये बद्रीनाथहून परतणारे हेलिकॉप्टर कोसळले, वैमानिकासह सहा जणांचा मृत्यू

रेल्वे पासधारकांसाठी आनंदाची बातमी; आता या प्रीमियम गाड्यांमध्ये उच्च वर्गात प्रवास करता येणार

१८७ किमी रेंज अन् २ लाखांहून अधिक ग्राहकांची पसंती! Hero VIDA ई-स्कूटरने TVS iQube, Chetak आणि Ather ला टाकले मागे

पायातील जोडवी पाहून संतापला पती, भावासोबतच्या अफेयरच्या संशयातून पत्नीची मुसळाने १७ वार करुन हत्या

केंद्रीय मंत्रिमंडळाचा मोठा निर्णय, नौदलाला ८ नवीन युद्धनौका मिळणार

पुढील लेख
Show comments