suvichar

EMI कमी होणार, कर्जदारांसाठी खुशखबर!

शुक्रवार, 5 डिसेंबर 2025 (12:30 IST)
आरबीआयने व्याजदर कमी केले असून तथापि, बँका ग्राहकांना किती फायदा देतील हे पाहणे बाकी आहे. तथापि, मध्यमवर्ग गृह आणि कार कर्जाच्या ईएमआयमध्ये कपात करण्याची आशा बाळगत आहे.  
 
कार, गृह आणि वैयक्तिक कर्जाच्या जास्त हप्त्यांचा भार सहन करणाऱ्या मध्यमवर्गाला रिझर्व्ह बँकेने मोठी मदत दिली आहे. रेपो दरात ०.२५ टक्के कपात केली आहे. यामुळे गृह, वाहन आणि वैयक्तिक कर्जाचे हप्ते कमी होतील. आरबीआयचे गव्हर्नर संजय मल्होत्रा ​​यांनी ५ डिसेंबर रोजी तीन दिवसांच्या आर्थिक आढावा बैठकीनंतर ही घोषणा केली.  
ALSO READ: महाराष्ट्रातील शिक्षकांनी ५ डिसेंबर रोजी शाळा बंदची घोषणा केली
तसेच अंदाजानुसार, जर तुमचे २० वर्षांचे कर्ज २० लाख रुपये असेल तर ईएमआय ३१० रुपयांनी कमी होऊ शकतो. दरम्यान, ३० लाख रुपयांच्या कर्जावरील मासिक हप्ता ४६५ रुपयांनी कमी होईल. याचा फायदा फ्लोटिंग-रेट कर्ज आणि नवीन कर्जदार असलेल्या ग्राहकांना होईल.
 
रेपो दर काय आहे?
रिझर्व्ह बँक बँकांना ज्या व्याजदराने कर्ज देते त्याला रेपो दर म्हणतात. जेव्हा रेपो दर कमी होतो तेव्हा बँकांना स्वस्त कर्ज मिळते. त्यानंतर बँका ग्राहकांना त्यांचे कर्ज दर कमी करतात, त्यांचे खर्च आणि इतर घटक लक्षात घेऊन, ज्यामुळे ईएमआय कमी होतो.
ALSO READ: शीतल तेजवानीला पुणे न्यायालयाने ११ डिसेंबरपर्यंत पोलीस कोठडी सुनावली
आरबीआयने यावर्षी व्याजदरात १२५ बेसिस पॉइंट्सची कपात केली आहे. तथापि, बँकांनी त्याचा पूर्ण फायदा ग्राहकांना दिलेला नाही. बँका एमसीएलआरच्या आधारे व्याजदर कपातीचा निर्णय घेतात. त्यामुळे, यावेळी बँका किती व्याजदर कमी करतील हे पाहणे बाकी आहे. महागाईत घट झाल्यामुळे, रिझर्व्ह बँकेसाठी व्याजदर कमी करणे सोपे होते.
ALSO READ: पुतीन यांना पंतप्रधान मोदी यांनी गीता भेट दिली; लाखो लोकांना देते प्रेरणा
Edited By- Dhanashri Naik

सर्व पहा

आषाढी एकादशीच्या दिवशी 'या' ७ गोष्टी टाळाच; अन्यथा विठ्ठल पूजेचे फळ मिळणार नाही!

जळणाऱ्या नातेवाईकांपासून स्वतःचा बचाव कसा करावा? आचार्य चाणक्यांचे विचार जाणून घ्या

महाराष्ट्रातील सर्वात थंड गाव कोणतं? उत्तर ऐकून आश्चर्य वाटेल

वयाच्या ३५ नंतर मित्र अचानक कमी का होतात?

स्वयंपाकघरातील हा एक बदल वीजबिल कमी करू शकतो

सर्व पहा

LIVE: मध्य रेल्वे आषाढी एकादशीच्या यात्रेसाठी दादर आणि पंढरपूर दरम्यान दोन विशेष गाड्या चालवणार

डहाणू शहरात दिवसाढवळ्या ज्वेलरी शोरूम लुटले, गोळीबार करून गुन्हेगार फरार

Duleep Trophy ऋतुराज गायकवाडची वेस्ट जोनच्या कर्णधारपदी नियुक्ती, पृथ्वी शॉचेही पुनरागमन

बारमाही उत्पन्न देणारे फळपीक; चिकू लागवड

आषाढी एकादशीनिमित्त मध्य रेल्वे दादर आणि पंढरपूर दरम्यान दोन विशेष गाड्या चालवणार

पुढील लेख
Show comments