Dharma Sangrah

Ladki Bahin Yojana महिला अडचणीत, सरकारने या लाभार्थ्यांसाठी शोधला आहे दुसरा मार्ग, जाणून घ्या नवीन निकष

Updated: गुरूवार, 20 फेब्रुवारी 2025 (16:42 IST)
 
याअंतर्गत लाभार्थी महिलांना दरवर्षी १ जून ते १ जुलै दरम्यान ई-केवायसी करणे अनिवार्य करण्यात आले आहे. एवढेच नाही तर सरकारने लाभार्थी महिलांची पात्रता तपासण्यासाठी आयकर विभागाची मदत घेण्यास सुरुवात केली आहे आणि अडीच लाख रुपयांपेक्षा जास्त उत्पन्न असलेल्या लोकांना यातून वगळण्याचा निर्णय घेतला आहे. पण लोक सरकारच्या या योजनेला लाभार्थी महिलांची संख्या कमी करण्याचे षड्यंत्र म्हणत आहेत.
 
पाच लाख महिलांना वेगळे करण्यात आले
लाडकी बहन योजनेपूर्वीच पाच लाख महिलांची पात्रता संपुष्टात आली आहे. तरीही, राज्यातील २ कोटींहून अधिक महिला लाडकी बहन योजनेचा लाभ घेत आहेत. पण आता लाभार्थी महिलांची संख्या लवकरच निम्म्यावर येऊ शकते. कारण सरकारने अडीच लाख रुपयांपेक्षा जास्त वार्षिक उत्पन्न असलेल्या कुटुंबातील लाभार्थी महिलांना या योजनेतून वगळण्यासाठी एक निर्दोष योजना आखली आहे. यासाठी सरकार बँकांसह आयकर विभागाची मदत घेत आहे. आशा वर्कर्स आणि अंगणवाडी वर्कर्सच्या मदतीने, सरकारने मुलींच्या पात्रतेची तपासणी आधीच सुरू केली आहे.
 
त्याचप्रमाणे आता महिलांची संख्या आणखी ४ लाखांनी कमी होणार असल्याचे ज्ञात आहे. राज्य सरकारने प्रत्यक्षात ९४५ कोटी रुपये वाचवल्याचे सांगितले जात आहे. नमो शेतकरी योजना आणि लाडकी बहन योजनेचा लाभ घेणाऱ्या महिलांची संख्या ५ लाख आहे. या महिलांना लाडकी बहन योजनेअंतर्गत फक्त ५०० रुपये मिळतील तर नमो शेतकरी योजनेअंतर्गत त्यांना १००० रुपये मिळतील.
ALSO READ: महायुतीचे मंत्री माणिकराव कोकाटे यांना दोन वर्षांची शिक्षा
अपंग विभागाकडून लाभ घेणाऱ्या महिलांना लाडकी बहन योजनेतून वगळण्यात येईल. २.५ लाख महिलांकडे वाहने आहेत आणि त्यांना वगळण्यात आले आहे. यासोबतच, अशा अनेक महिला आहेत ज्या निकष पूर्ण करत नाहीत आणि त्यांनी हे पैसे परत करण्यास सुरुवात केली आहे.

सर्व पहा

आषाढी एकादशीच्या दिवशी 'या' ७ गोष्टी टाळाच; अन्यथा विठ्ठल पूजेचे फळ मिळणार नाही!

जळणाऱ्या नातेवाईकांपासून स्वतःचा बचाव कसा करावा? आचार्य चाणक्यांचे विचार जाणून घ्या

महाराष्ट्रातील सर्वात थंड गाव कोणतं? उत्तर ऐकून आश्चर्य वाटेल

वयाच्या ३५ नंतर मित्र अचानक कमी का होतात?

स्वयंपाकघरातील हा एक बदल वीजबिल कमी करू शकतो

सर्व पहा

मुंबई लोकल ट्रेनवर आता डिजिटल पद्धतीने देखरेख ठेवली जाईल

LIVE: ठाकरे बंधूंचा अभिनंदन मोर्चा आज शिवाजी पार्कपासून निघणार

पंढरपूर कॉरिडॉरमुळे विठ्ठल दर्शन अधिक सुलभ होईल, मुख्यमंत्री फडणवीस यांची घोषणा

धर्मेंद्र प्रधान यांच्या राजीनाम्यावर संदेश देण्यासाठी ठाकरे बंधूंचा अभिनंदन मोर्चाआज शिवाजी पार्कपासून निघणार

नागपूरच्या मानेवाडा घाटावर तडजोडीच्या बहाण्याने एका तरुणाला बोलावून त्याची हत्या

पुढील लेख
Show comments