suvichar
✕

मराठी अस्मिता म्हणजे भारतीय अस्मितेचाच एक भाग आहे - जयेश मेस्त्री

Updated: बुधवार, 1 मार्च 2017 (11:23 IST)
 
जयेश मेस्त्री पुढे म्हणाले की "कुसुमाग्रज वारले तेव्हा नाशिककरांनी स्वेच्छेने आपली कामे व दुकाने बंद ठेवले, हे प्रेम आहे एका साहित्यिका प्रति. पण जेव्हा नेते वारतात तेव्हा मात्र पक्षाच्या गुंडांना दिकाने बंद करण्यासाठी गुंडगिरी करावी लागते. यातच कुसुमाग्रजांची महानता आली. सावरकरांनी मराठी भाषेसाठी प्रचंड योगदान दिले आहे. त्यांनी साहित्य निर्माण केलेच. पण मराठी भाषा शुद्धी चळवळ राबवली. कित्येक शब्द त्यांनी मराठी भाषेला दिले आहेत. एवढच काय आता निवडणूक झाली. आता महापौर नेमणूक होईल. हा महपौर शब्द सुद्धा सावरकरांनीच दिला आहे. यासाठी सावरकरांचे स्मरण आपण केले पाहिजे.  
 
दिनांक २७ फेब्रुवारी २०१७ रोजी मालाड पश्चिम येथील उत्कर्ष मंदिर या शाळेत मराठी भाषा दिन साजरा करण्यात आला. या वेळी शाळेतील विद्यार्थ्यांचे विज्ञान प्रदर्शन भरवले होते. घरगूती वॅक्यूम क्लिनर सारख्या उत्कृष्ट कल्पना विद्यार्थ्यांनी मांडल्या. विज्ञान प्रदर्शनाचे उद्घाटन जयेश मेस्त्री यांनी केले. तसेच छोट्या दोस्तांनी उत्तम सादरीकरणही केले. पोवाडा, गवळण, नाटुकली, गीत गायन, अफझलखान वध प्रसंग अशा विविध अंगांना स्पर्श करत आपले कलागुण दाखवले. त्यानंतर जयेश मेस्त्री यांचे मराठी भाषा या विषयावर भाषण झाले.
 
"मराठी भाषा जितकी समृद्ध आहे. तितकीच गंमतीशीर सुद्धा आहे. मराठी भाषेत तीन लिंगे आहेत. तो डोळा, ती जीभ, ते पोट. शरीरातील या अवयवांचे वर्णन करण्यासाठी आपल्या तीन वेगळ्या लिंगांचा वापर करावा लागतो, म्हणून अमराठी लोकांचा गोंधळ उडतो.", असे जयेश मेस्त्री या प्रसंगी म्हणाले. जयेश मेस्त्री हे लेखक, स्तंभलेखक, कवी व गीतकार आहेत. तसेच फिल्म सेन्सॉर बोर्ड येथे सल्लागार सदस्य म्हणून कार्यरत आहेत. आपण मराठी असल्याचा अभिमान बाळगला पाहिजे, पण अभिमान बाळगत असताना इतर प्रांताला दुखवू नये. आपण सर्व पालकांनी मुलांना मराठी माध्यमातच शिकवलं पाहिजे. मराठी शाळा टिकल्या तरच मराठी संस्कृती टिकेल, असे मतही त्यांनी व्यक्त केले. यावेळी उत्कर्ष मंदिरचे पदाधिकारी श्री. श्रीकांत मराठे, श्री. जोग, श्री कुलकर्णी व आदी मान्यवरांनी मुलांना मार्गदर्शन केले. 

सर्व पहा

Ganesh Chaturthi 2026 Sthapana Shubh Muhurat: १४ सप्टेंबर रोजी गणपती स्थापना शुभ मुहूर्त

देवांना अत्यंत प्रिय असणाऱ्या या फुलांच्या माळा अर्पण करा; मिळवा विशेष आशीर्वाद!

गणपती बाप्पाच्या स्वागतासाठी ३ प्रकारच्या चॉकलेट मोदकांची रेसिपी

कॅल्शियमची कमतरता दूर करण्यासाठी रोजच्या आहारात हे पदार्थ खा; हाडे आणि दात राहतील मजबूत!

खाऊन योग करणे योग्य आहे की अयोग्य, जेवणानंतर योगा करण्याचे परिणाम जाणून घ्या

सर्व पहा

LIVE: १४ खाद्य आस्थापनांचे परवाने निलंबित, मुंबईसह महाराष्ट्रात एफडीएची मोठी कारवाई

भीषण अपघात अन् दरोडेखोरांचा पर्दाफाश! पोलिसांना पाहून पळणाऱ्या बनावट अधिकाऱ्यांच्या गाडीखाली तरुण चिरडला

सणासुदीच्या काळात १४ खाद्य आस्थापनांचे परवाने निलंबित, मुंबईसह महाराष्ट्रात एफडीएची मोठी कारवाई

पंतप्रधान मोदींच्या ७६ व्या वाढदिवसनिमित्त सेवा संकल्प यात्रेला सुरुवात; अमित शाह आणि एकनाथ शिंदेनी हिरवा झेंडा दाखवला

मध्य रेल्वेच्या ४३ स्थानकांवर आपत्कालीन वैद्यकीय कक्ष सुरू होणार

पुढील लेख
Show comments