Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

Union Budget : सर्वसाधारण अर्थसंकल्प संबंधित काही रोचक तथ्य

Updated: शनिवार, 21 जानेवारी 2023 (15:05 IST)
26 नोव्हेंबर 1947 रोजी आरके शणमुखम चेट्टी यांनी भारताचा पहिला अर्थसंकल्प सादर केला होता.
मोरारजी देसाई यांनी अर्थमंत्री म्हणून 10 वेळा अर्थसंकल्प सादर केला आहे. भारताच्या कोणत्याही अर्थमंत्र्यांचा सर्वाधिक वेळा अर्थसंकल्प सादर करण्याचा हा विक्रम आहे.
माजी अर्थमंत्री प्रणव मुखर्जी यांनी 7 वेळा सर्वसाधारण अर्थसंकल्प सादर केला आहे.
1950 मध्ये बजेट लीक झाले. त्यानंतर राष्ट्रपती भवनात छापण्यात आले.
मोरारजी देसाई यांनी 29 फेब्रुवारी 1964 आणि 1968 रोजी अर्थसंकल्प सादर केला. आपल्या वाढदिवशी अर्थसंकल्प सादर करणारे ते भारताचे एकमेव अर्थमंत्री आहेत.
भारताच्या इतिहासात आतापर्यंत एकच महिला अर्थमंत्री आहेत त्या म्हणजे इंदिरा गांधी. अर्थमंत्री होणारे प्रणव मुखर्जी हे पहिले राज्यसभा सदस्य आहेत.
संसदेत अर्थसंकल्प सादर करणारे राजीव गांधी हे भारताचे तिसरे पंतप्रधान होते. यापूर्वी पंडित जवाहरलाल नेहरू आणि इंदिरा गांधी यांनी हे केले होते.
2000 पर्यंत अर्थसंकल्प फेब्रुवारीच्या शेवटच्या कामकाजाच्या दिवशी संध्याकाळी 5 वाजता सादर केला जात होता, परंतु 2001 मध्ये राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीचे (एनडीए) सरकार स्थापन झाल्यानंतर अर्थमंत्री यशवंत सिन्हा यांनी ब्रिटिश काळावर आधारित ही परंपरा खंडित केली आणि तेव्हापासून अर्थसंकल्प सकाळी 11 वाजता सादर केले जाते.
निर्मला सीतारामन या देशाच्या पहिल्या महिला नेत्या आहेत, ज्या पूर्णवेळ अर्थमंत्री बनल्या आहेत.
मोदी सरकारने अर्थसंकल्पाबाबत नवी परंपरा सुरू केली. हे आता फेब्रुवारीच्या शेवटच्या कामकाजाच्या दिवसाऐवजी 1 फेब्रुवारीला दिले जाते.
2017 पासून, रेल्वे अर्थसंकल्प देखील सामान्य अर्थसंकल्पात विलीन करण्यात आला, तर 1924 पासून स्वतंत्रपणे सादर केला जात होता.

सर्व पहा

कोणत्या पिकाला वाढायला १ वर्ष लागते? Late-arriving crop

तुमचे पालक जर ६० वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे असतील, तर या वैद्यकीय चाचण्या नक्की करून घ्या...

'मनुवाद' आणि 'ब्राह्मणवाद' म्हणजे काय? जाणून घ्या इतिहास, गैरसमज आणि संपूर्ण सत्य

August Month 2026 Horoscope ऑगस्ट मासिक राशीभविष्य

पाऊस पडला तरी मेकअप वाहून जाणार नाही! वापरा या सोप्या 'मान्सून मेकअप ट्रिक्स'

सर्व पहा

LIVE: महाराष्ट्र सरकारचा मोठा निर्णय: 'अंमली पदार्थ विरोधी कृती दल' स्थापन होणार

मॉस्कोमधील रेस्टॉरंटमध्ये बॉम्बस्फोट, स्फोटके बाळगणाऱ्या महिलेसह तिघांचा मृत्यू

शरद पवार यांच्या राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षात मोठा संघटनात्मक फेरबदल

शक्तीपीठ महामार्गावरून ९ ऑगस्टपासून आंदोलन सुरू रविकांत तुपकर यांचा सरकारला इशारा

हार्दिक पांड्या त्याची गर्लफ्रेंड महिका शर्मासोबत व्यंकटेश्वर स्वामी मंदिरात पोहोचले

पुढील लेख
Show comments