Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

'राजस्थानचे पूर्व द्वार' भरतपूर; जगातील सर्वोत्तम पक्षी अभयारण्यासाठी प्रसिद्ध

Updated: बुधवार, 29 जुलै 2026 (20:29 IST)
आकर्षण: किल्ल्याच्या सभोवताली मोठी दरी आहे. किल्ल्याच्या आत सरकारी संग्रहालय, महल खास आणि कमरा खास या सुंदर वास्तू आहेत.
 
डीग पॅलेस (Deeg Palace)
वैशिष्ट्य: भरतपूरपासून साधारण ३२ किमी अंतरावर हा सुंदर राजवाडा आहे.
आकर्षण: येथील कारंजे, बगीचे आणि राजवाड्याची वास्तुकला अत्यंत प्रेक्षणीय आहे. भाद्रपद महिन्यात (ऑगस्ट/सप्टेंबर) येथील सर्व कारंजे सुरू केले जातात, तेव्हाचा नझारा अप्रतिम दिसतो.
 
गंगा मंदिर आणि लक्ष्मणा मंदिर
गंगा मंदिर: हे मंदिर लाल वाळूच्या दगडात बांधलेले असून दक्षिण आणि उत्तर भारतीय वास्तुकलेचा सुंदर संगम आहे.
लक्ष्मण मंदिर: भारतातील अतिशय दुर्मिळ लक्ष्मण मंदिरांपैकी हे एक प्रमुख मंदिर आहे.
 
भेट देण्यासाठी उत्तम वेळ
ऑक्टोबर ते मार्च: पक्षीप्रेमी आणि पर्यटकांसाठी हा काळ सर्वोत्तम आहे. विशेषतः नोव्हेंबर ते फेब्रुवारी दरम्यान सर्वाधिक स्थलांतरित पक्षी पाहायला मिळतात.
 
कसे पोहोचायचे? 
विमानाने: जवळील विमानतळ आग्रा (५४ किमी) आणि जयपूर (१८० किमी) येथे आहे.
रेल्वेने: भरतपूर जंक्शन हे दिल्ली-मुंबई मुख्य रेल्वे मार्गावर आहे, त्यामुळे सर्व प्रमुख शहरांतून थेट गाड्या आहेत.
रस्त्याने: दिल्ली, आग्रा, मथुरा आणि जयपूरवरून भरतपूरसाठी चांगल्या बसेस आणि महामार्ग उपलब्ध आहेत.
ALSO READ: हिरवीगार जंगले, उंच पर्वत आणि शुद्ध हवा; जिथे भक्ती आणि श्रद्धा यांचा संगम पंच केदार मध्यमहेश्वर
पर्यटकांसाठी खास टिप्स:
बायनॉक्युलर्स (दूरबीन) आणि कॅमेरा: पक्षीअभयारण्यात जाताना दूरबीन किंवा चांगला कॅमेरा सोबत ठेवायला विसरू नका.
स्थानिक खाद्यपदार्थ: भरतपूरमध्ये आल्यावर येथील माव्याची कचोरी, बेढमी पुरी आणि घेवर नक्की ट्राय करा.
अस्वीकरण (Disclaimer) : या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे.या माहितीची पूर्णता, विश्वासार्हता आणि अचूकता याबाबत वेबदुनिया कोणतीही हमी देत ​​नाही. अधिक माहितीसाठी संबंधित तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.
ALSO READ: रहस्यमयी कथांसाठी प्रसिद्ध; अरवली पर्वतरांगेत असलेल्या भानगड किल्ला अलवर राजस्थान
Edited By- Dhanashri Naik
ALSO READ: केवळ किल्ले आणि राजवाडेच नव्हे, तर राजस्थानमधील हे सुंदर धबधबे तुमचे मन जिंकतील

सर्व पहा

72nd National Film Awards: 'आर्टिकल ३७०' ला सर्वोत्कृष्ट चित्रपटाचा, तर कार्तिक आर्यन आणि ममूटी यांना सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्याचा पुरस्कार मिळाला

कार्तिक आर्यनला त्याचा पहिला राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार मिळाला; कुटुंबासोबत विजयाचा आनंद साजरा केला

रणबीर कपूरच्या 'रामायण'चा ट्रेलर लीक, यशचा रावणाचा अवतारही दिसला

जान्हवी कपूरला एक नवीन चित्रपट मिळाला, या दिग्दर्शकासोबत काम करणार

सनी देओलच्या 'पार्टिशन १९४७' चा टीझर प्रदर्शित; फाळणीची हृदयद्रावक कथा अंगावर काटा आणेल

सर्व पहा

कंगना रणौतने सेल्फी व्हिडिओ शेअर केला, पंतप्रधान मोदींनी आपल्याला हा निर्णय घेण्यास प्रेरित केले असे म्हटले

मेलबर्नच्या भारतीय चित्रपट महोत्सवात रेखा यांना विशेष सन्मान मिळणार; 'उमराव जान' प्रदर्शित होणार

गुरुपौर्णिमेच्या दिवशी दर्शनासाठी नक्की भेट द्यावी अशी काही प्रमुख मंदिरे; Guru Purnima temples darshan

देव आनंद यांचे पुत्र सुनील आनंद यांचे लंडनमधील त्याच रुग्णालयात निधन, जिथे त्यांच्या वडिलांनी अखेरचा श्वास घेतला होता

आसाममध्ये विनाशकारी पुरामुळे लाखो कुटुंबे बेघर; पूरग्रस्तांच्या मदतीसाठी सलमान खान पुढे आला!

पुढील लेख
Show comments