सुनीता विल्यम्स-बुच विल्मोर नऊ महिन्यांनंतर पृथ्वीवर परततील
भारतीय वंशाच्या अमेरिकन अंतराळवीर सुनीता विल्यम्स यांच्या पृथ्वीवर सुरक्षित परतीसाठी उलटी गिनती सुरू झाली आहे. त्याच्यासोबत, बुच विल्मोर देखील नऊ महिन्यांनी पृथ्वीवर परततील.
आज सकाळी (भारतीय वेळेनुसार) अमेरिकन अंतराळयानाने दोघांनाही आणण्यासाठी उड्डाण केले. यापूर्वी एका निवेदनात, अमेरिकन अंतराळ संस्था नासाने म्हटले आहे की दोन्ही अंतराळवीर 19 मार्चपूर्वी आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानक सोडतील. 14 मार्च रोजी अमेरिकेच्या वेळेनुसार संध्याकाळी 7.03 वाजता नासा-स्पेसएक्स क्रू-10 लाँच करण्यात आले.
अंतराळवीर सुनीता विल्यम्स यांचे आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानक (ISS) वरून परतणे गुरुवारी तांत्रिक बिघाडामुळे पुढे ढकलण्यात आले. नासाच्या केनेडी स्पेस सेंटरवरून प्रक्षेपण होण्याच्या सुमारे एक तास आधी क्रू-10 मोहीम पुन्हा एकदा पुढे ढकलण्यात आली. स्पेसएक्सच्या फाल्कन 9 रॉकेटवरील ग्राउंड सपोर्ट क्लॅम्प आर्ममध्ये हायड्रॉलिक सिस्टमच्या समस्येमुळे प्रक्षेपण रद्द करण्यात आल्याचे वृत्त आहे.
5 जून 2024 रोजी, नासाचे बोईंग क्रू फ्लाइट टेस्ट मिशन लाँच करण्यात आले. या मोहिमेअंतर्गत, नासाने त्यांचे दोन अंतराळवीर सुनीता विल्यम्स आणि बॅरी बुच विल्मोर यांना आठ दिवसांच्या सहलीवर पाठवले. दोघांनाही स्टारलाइनर अंतराळयानातून मोहिमेवर पाठवण्यात आले. स्टारलाइनर अंतराळयानाचे अंतराळवीरांसह आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकावर (ISS) जाणारे हे पहिले उड्डाण होते.
सुनीता आणि बॅरी ज्या मोहिमेवर आहेत ते नासाच्या कमर्शियल क्रू प्रोग्रामचा भाग आहे. खरं तर, अमेरिकन खाजगी उद्योगांच्या भागीदारीत अमेरिकेतून आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकावर सुरक्षित, विश्वासार्ह आणि कमी किमतीच्या मानवयुक्त मोहिमा पाठवणे हे नासाचे ध्येय आहे. हे चाचणी अभियान याच उद्देशाने सुरू करण्यात आले होते.
Edited By - Priya Dixit