अवकाशात दोन महिला अंतराळवीरांनी पाचव्यांदा केला स्पेसवॉक
नासाच्या दोन अंतराळवीर, अॅन मॅक्क्लेन आणि निकोल आयर्स, आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानक (ISS) मधून बाहेर पडल्या आणि अंतराळात फिरायला गेल्या. दोन्ही अंतराळवीर लष्करी अधिकारी आणि वैमानिक आहेत. 60 वर्षांच्या अंतराळयानाच्या इतिहासात ही पाचवी वेळ आहे जेव्हा सर्व महिला अंतराळयात्री होत्या.
नासाच्या म्हणण्यानुसार, बुधवारी आयएसएस सोडण्यापूर्वी काही मिनिटे आधी मॅकक्लेनला त्याच्या उजव्या हातमोज्याच्या तर्जनीवर धाग्यासारखे तंतू दिसले. मिशन कंट्रोलने त्याचा हातमोजा सुरक्षित आहे याची खात्री करण्यासाठी स्पेसवॉक सुरू करण्यास थोडा वेळ उशीर केला. स्पेसवॉक दरम्यान, हे जोडपे अंतराळ स्थानकाच्या सौर पॅनेलचा दुसरा संच स्थापित करतील तसेच 420 किलोमीटर उंचीच्या या संकुलावरील जुनाट अँटेना बदलतील.
बुधवारी संध्याकाळी अवकाशातील कचरा टाळण्यासाठी अंतराळ स्थानकाला थोड्या उंच कक्षात हलवावे लागले. मॅकक्लेन हा आर्मी कर्नल आणि हेलिकॉप्टर पायलट आहे. 2019 मध्ये होणाऱ्या पहिल्या महिला अंतराळवीरांच्या स्पेसवॉकमध्ये ती भाग घेणार होती, परंतु सूट तिच्या शरीराला बसत नसल्याने तिला तिचे नियोजन पुढे ढकलावे लागले. क्रिस्टीना कोच आणि जेसिका मीर यांनी पहिल्या पूर्णपणे महिला अंतराळयात्रींमध्ये भाग घेतला.
कोच लवकरच चंद्रावर जाणारी पहिली महिला बनणार होती. नासाच्या आर्टेमिस कार्यक्रमाचा भाग म्हणून ती आणि तीन पुरुष अंतराळवीर पुढील वर्षी चंद्रावर न उतरता चंद्राभोवती उड्डाण करतील. नासाच्या अंतराळवीर दलात अजूनही पुरुषांची संख्या महिलांपेक्षा जास्त आहे. नासाच्या 47 सक्रिय अंतराळवीरांपैकी 20 महिला आहेत. सध्या अंतराळ स्थानकावर राहणाऱ्या सात अंतराळवीरांपैकी मॅक्क्लेन आणि आयर्स या एकमेव महिला आहेत.
Edited By - Priya Dixit