Dharma Sangrah

International Youth Day 2023 आंतरराष्ट्रीय युवा दिन कधी आणि का सुरू झाला

Updated: शनिवार, 12 ऑगस्ट 2023 (09:19 IST)
 
आंतरराष्ट्रीय युवा दिन कधी साजरा करण्यास सुरुवात झाली?
हा आंतरराष्ट्रीय युवा दिन पहिल्यांदा 12 ऑगस्ट 2000 रोजी साजरा करण्यात आला. हा दिवस साजरा करण्याचा निर्णय संयुक्त राष्ट्र संघाने 17 डिसेंबर 1999 रोजी घेतला होता. त्या दिवशी 12 ऑगस्ट हा दिवस दरवर्षी आंतरराष्ट्रीय दिवस म्हणून साजरा करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. मात्र, हा दिवस साजरा करण्याची सूचना 1998 मध्ये झालेल्या जागतिक परिषदेत करण्यात आली होती. तरुणांसाठी जबाबदार असलेल्या मंत्र्यांनी जागतिक परिषदेत तरुणांसाठी एक दिवस समर्पित करण्याची सूचना केली होती, त्यानंतर 1999 मध्ये संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेने ही सूचना स्वीकारली आणि 12 ऑगस्ट हा आंतरराष्ट्रीय युवा दिवस म्हणून घोषित केला. लक्षात घ्या की संयुक्त राष्ट्रांनी 1985 हे आंतरराष्ट्रीय युवा वर्ष घोषित केले.
आंतरराष्ट्रीय युवा दिन का साजरा केला जातो?
 
युवा दिन साजरा करण्याचे कारण काय, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. 12 ऑगस्ट हा युवा दिन म्हणून का साजरा केला जाऊ लागला? आंतरराष्ट्रीय स्तरावर युवा दिन साजरा करण्यामागचा उद्देश सामाजिक, आर्थिक आणि राजकीय मुद्द्यांवर तरुणांचा सहभाग आणि भूमिका यावर चर्चा करणे हा आहे. तरुणांना समाजातील अनेक प्रश्नांवर पुढे आणण्यासाठी प्रोत्साहित करण्यासाठी हा दिवस साजरा केला जातो.
 
आंतरराष्ट्रीय युवा दिन कसा साजरा केला जातो?
यूएन द्वारे युवा दिवस सुरू करण्यात आला, जो आंतरराष्ट्रीय महिला दिन, कामगार दिन आणि योग दिन सारखा आंतरराष्ट्रीय दिवस आहे. युनायटेड नेशन्स दरवर्षी युवा दिनाची थीम ठरवते. थीमनुसार जगभरात कार्यक्रम आयोजित केले जातात. जगभरातील तरुणांना अनेक विषयांवर आपले मत मांडण्याची संधी मिळते. तरुणांच्या समस्या जाणून घेण्यासोबतच त्या सुधारण्यासाठी प्रयत्न केले जातात.
  

सर्व पहा

आषाढी एकादशीच्या दिवशी 'या' ७ गोष्टी टाळाच; अन्यथा विठ्ठल पूजेचे फळ मिळणार नाही!

जळणाऱ्या नातेवाईकांपासून स्वतःचा बचाव कसा करावा? आचार्य चाणक्यांचे विचार जाणून घ्या

महाराष्ट्रातील सर्वात थंड गाव कोणतं? उत्तर ऐकून आश्चर्य वाटेल

वयाच्या ३५ नंतर मित्र अचानक कमी का होतात?

स्वयंपाकघरातील हा एक बदल वीजबिल कमी करू शकतो

सर्व पहा

मुख्यमंत्री फडणवीस यांनीच त्यांच्या दिल्ली दौऱ्याबद्दलच्या अटकळांवर मौन सोडले, महाराष्ट्रातच राहणार असल्याचे स्पष्ट केले

उद्धव यांना आनंद साजरा करण्याची संधी मिळाली, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी ठाकरे यांच्या अभिनंदन मोर्चावर टीका केली

एफडीएने महाराष्ट्रात १५ हून अधिक सौंदर्यप्रसाधनांवर कारवाई करत त्यांच्या विक्रीवर बंदी घातली

बीएमसीचा मोठा निर्णय, प्रलंबित जन्म दाखल्याच्या अर्जांवर त्वरित कार्यवाही केली जाईल

LIVE: महाराष्ट्र एफडीएने १५ हून अधिक सौंदर्य प्रसाधनांच्या विक्रीवर बंदी घातली

पुढील लेख
Show comments