1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. मुंबई
  4. AC system of Titwala-CSMT train fails three passengers fall ill

टिटवाळा-सीएसएमटी ट्रेनची एसी यंत्रणा निकामी झाली, तीन प्रवाशांची प्रकृती बिघडली

सोमवारी सकाळी खचाखच भरलेल्या टिटवाळा-सीएसएमटी एसी लोकलची वातानुकूलन यंत्रणा अचानक बंद पडल्याने बंद डब्यांमध्ये तीव्र गुदमरल्यासारखे झाले. दमटपणा आणि ऑक्सिजनच्या कमतरतेमुळे तीन प्रवाशांची प्रकृती खालावली, त्यापैकी एकाला रुग्णालयात दाखल करावे लागले, तर दोन प्रवाशांना प्रथमोपचारानंतर आराम मिळाला. या घटनेमुळे ट्रेनमध्ये गोंधळाचे वातावरण निर्माण झाले. दरम्यान, प्रवाशांनी एसी लोकलच्या आपत्कालीन व्यवस्थेवरही गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत.
मुंबईची उपनगरीय रेल्वे सेवा १००% वातानुकूलित करण्याच्या दाव्यांदरम्यान, या घटनेमुळे वातानुकूलित लोकल ट्रेनमधील तांत्रिक बिघाड हाताळण्यासाठी रेल्वेच्या सुरक्षा सज्जतेवर आणि आपत्कालीन व्यवस्थापनावर गंभीर प्रश्न निर्माण झाले आहेत. सोमवारी सकाळी ८.३३ वाजता टिटवाळा येथून निघालेल्या वातानुकूलित लोकल ट्रेनच्या सलग तीन डब्यांमधील वातानुकूलन यंत्रणा प्रवासादरम्यान बंद पडली, ज्यामुळे बंद डब्यांमध्ये गुदमरल्यासारखे आणि दमट वातावरण निर्माण झाले.
 
सकाळी ९:३८ वाजता ट्रेन मुलुंडला पोहोचली, जिथे मदतकार्य सुरू झाले, परंतु सकाळी ९:५४ वाजेपर्यंत एसी सेवा पूर्ववत होऊ शकली नाही. या काळात, सुगंधा सिंग, राधिका गोटुवलेकर आणि फहीम अन्सारी या महिला प्रवासी आजारी पडल्या. प्रथमोपचारानंतर दोन्ही महिला प्रवासी बऱ्या झाल्या आणि त्यांनी आपला प्रवास पुढे सुरू ठेवला, तर फहीम अन्सारी यांना रुग्णालयात नेण्यात आले, जिथून त्यांना सकाळी ११:३० वाजता डिस्चार्ज देण्यात आला. त्यानंतर ट्रेन कुर्ला कारशेडमध्ये नेण्यात आली आणि सेवेतून काढून टाकण्यात आली, त्यामुळे सकाळच्या एसी सेवा नॉन-एसी ट्रेनने चालवण्यास भाग पडले.
मध्य रेल्वेचे मुख्य जनसंपर्क अधिकारी डॉ. स्वप्निल नीला यांनी सांगितले की, संबंधित लोकल ट्रेनच्या वातानुकूलन प्रणालीमध्ये तांत्रिक बिघाड झाला होता. बिघाडाचे नेमके कारण शोधण्यासाठी ट्रेन कुर्ला कारशेडमध्ये पाठवण्यात आली असून, तपास सुरू आहे.
 
एसी प्रणाली पूर्ववत न करताच, एसी लोकल ट्रेनचे दरवाजे उघडण्यात आले आणि ती कुर्ल्याला नेण्यात आली. तिथे, तो रेक सेवेतून काढून तांत्रिक तपासणी आणि दुरुस्तीसाठी कारशेडमध्ये पाठवण्यात आला. या घटनेनंतर, दिवसाच्या सर्व नियोजित एसी सेवा रद्द करण्यात आल्या आणि त्यांच्या जागी नॉन-एसी लोकल ट्रेन्स चालवण्यात आल्या. सीएसएमटी-कुर्ला दरम्यानची एक एसी फेरीदेखील रद्द करण्यात आली, तर रात्रीच्या सेवांसाठी एक पर्यायी एसी रेक उपलब्ध करून देण्यात आला.
रेल यात्री परिषदेचे अध्यक्ष सुभाष गुप्ता यांनी सांगितले की, ही एक अत्यंत गंभीर घटना आहे. एसी लोकल ट्रेनमधील वातानुकूलन यंत्रणा बंद पडल्यास काही मिनिटांतच प्रवाशांचा जीव धोक्यात येऊ शकतो. त्यामुळे, मेल आणि एक्सप्रेस ट्रेनप्रमाणेच एसी लोकल ट्रेनमध्येही एक विशेष तांत्रिक पथक उपलब्ध असले पाहिजे. यंत्रणा बंद पडल्यास तातडीने हस्तक्षेप करून प्रवाशांना मदत पुरवण्यासाठी रेल्वेने प्रभावी व्यवस्था केली पाहिजे. अन्यथा, भविष्यात याचे गंभीर परिणाम होऊ शकतात.
Edited By - Priya Dixit