1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. मुंबई
  4. IMD warns of active monsoon in Mumbai

मुंबईत मान्सून सक्रिय राहण्याचा आयएमडीचा इशारा

monsoon
या वर्षी मान्सून मुंबई आणि उपनगरांमध्ये आनंदाची बातमी आहे. प्रादेशिक हवामान विभागाच्या (IMD मुंबई) ताज्या अंदाजानुसार, मुंबईत सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता जास्त आहे. जर ही भविष्यवाणी खरी ठरली, तर कडक उन्हाव्यतिरिक्त, मुंबईकरांना पाणीटंचाईपासूनही दिलासा मिळेल.
प्राथमिक विश्लेषणातून असे दिसून आले आहे की यावर्षी मान्सून मुंबईसाठी अनुकूल राहील. त्यांनी असेही सांगितले की, पुढील काही दिवसांत विभागाकडून आणखी एक सविस्तर अहवाल प्रसिद्ध केला जाईल, जो मान्सूनच्या पॅटर्नबद्दल अधिक स्पष्ट माहिती प्रदान करेल. 
यावेळी केवळ मुंबईतच नाही तर संपूर्ण महाराष्ट्रात मान्सून सक्रिय होण्याची चिन्हे आहेत. काही ठिकाणी सामान्य पाऊस अपेक्षित आहे, तर काही ठिकाणी सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस अपेक्षित आहे. अनेक भागात मुसळधार पाऊस देखील पडेल. हवामान खात्याचे म्हणणे आहे की यावर्षी देशात चांगला पाऊस पडेल कारण मान्सूनवर एएल निनो (एएल निनो इफेक्ट ऑन इंडियन मॉन्सून) चा कोणताही धोका नाही.
 
हवामान विभागाच्या म्हणण्यानुसार, मान्सून साधारणपणे 1जून रोजी केरळच्या किनाऱ्यावर धडकतो आणि नंतर सात ते आठ दिवसांत महाराष्ट्राच्या किनारपट्टी भागात, विशेषतः मुंबईमध्ये पोहोचतो. सध्याची परिस्थिती लक्षात घेता, 2025 पर्यंत मान्सून वेळेवर येण्याची अपेक्षा आहे.
हवामान तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की 2025 चा मान्सून जूनच्या पहिल्या आठवड्यात मुंबईत दाखल होऊ शकतो आणि संपूर्ण कोकणात मान्सूनचा पाऊस सुरू होईल. यावेळी मुंबईसह मध्य महाराष्ट्रात जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.
 
Edited By - Priya Dixit
 
पुढील लेख
LIVE: घाटकोपर येथील एका हाऊसिंग सोसायटीमध्ये मराठी विरुद्ध बिगरमराठी वाद