शनिवार, 18 एप्रिल 2026
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. मुंबई
Written By
Last Modified: सोमवार, 9 मार्च 2026 (17:30 IST)

हाजी अली दर्ग्यावर फडकणार जगातील सर्वात उंच तिरंगा!

Haji Ali Dargah to get world’s tallest national flag
मुंबई : मुंबईच्या किनाऱ्याजवळ अरब समुद्रात वसलेली ऐतिहासिक हाजी अली दरगाह लवकरच एका नव्या विक्रमाची साक्षीदार ठरू शकते. या दरगाहवर जगातील सर्वात उंच राष्ट्रीय ध्वज (तिरंगा) फडकवण्याचा प्रस्ताव महाराष्ट्र सरकारकडे सादर करण्यात आला आहे.
 
हाजी अली दर्गाह ट्रस्टचे ट्रस्टी सुहैल खंडवानी यांनी ही माहिती दिली. त्यांनी सांगितले की, दरगाह परिसरात एक अतिउंच ध्वजस्तंभ उभारून त्यावर भारतीय तिरंगा फहरवण्यासाठी राज्य सरकारला प्रस्ताव सादर केला आहे. हा ध्वजस्तंभ जगातील सर्वात उंच असावा, अशी योजना आहे.
 
सध्या जगातील सर्वात उंच ध्वजस्तंभ इजिप्तच्या काहिरा येथे आहे, जो सुमारे २०१.९५२ मीटर उंच आहे. हाजी अली दरगाहवरील हा नवीन ध्वजस्तंभा त्यापेक्षा उंच असेल, अशी अपेक्षा आहे. हा प्रकल्प देशभक्ती आणि एकतेचे प्रतीक ठरेल, असा विश्वास ट्रस्टचे सदस्य व्यक्त करत आहेत.
 
हा प्रस्ताव मंजूर झाल्यास मुंबईच्या या प्रतिष्ठित धार्मिक स्थळाला आणखी एक आकर्षण प्राप्त होईल. दरगाह समुद्राच्या मध्यभागी असल्याने येथून फडकणारा तिरंगा दूरवरून दिसून येईल आणि पर्यटकांसाठीही हे एक खास दृश्य असेल.
 
प्रस्ताव मंजुरीसाठी राज्य सरकारकडे सादर करण्यात आला असून, लवकरच याबाबत निर्णय अपेक्षित आहे. हा प्रकल्प पूर्ण झाल्यास भारताच्या राष्ट्रध्वजाला जगात नवीन उंची मिळेल.