अमित शाह मानहानी प्रकरणात राहुल गांधी यांची निर्दोष सुटका
लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते आणि काँग्रेस खासदार राहुल गांधी यांची, अमित शाह यांनी दाखल केलेल्या मानहानीच्या खटल्यातून, सुलतानपूर येथील विशेष खासदार/आमदार न्यायालयाने सोमवारी निर्दोष मुक्तता केली. या निर्णयामुळे राहुल गांधी यांना मोठा दिलासा मिळाला आहे.
विशेष दंडाधिकारी शुभम वर्मा यांच्या न्यायालयाने खासदार राहुल गांधी यांना शिक्षेच्या वेळी उपस्थित राहण्याचे आदेश दिले होते. त्यांच्या उपस्थितीत, पुराव्याअभावी न्यायालयाने त्यांना या प्रकरणात निर्दोष मुक्त केले.
काय झाले आहे?
२०१८ च्या कर्नाटक विधानसभा निवडणुकीदरम्यान शाह यांच्याबद्दल आक्षेपार्ह टिप्पणी केल्याचा आरोप राहुल गांधींवर आहे, ज्यासंदर्भात सुलतानपूर जिल्ह्यातील भाजप नेते विजय मिश्रा यांनी ऑगस्ट २०१८ मध्ये न्यायालयात खटला दाखल केला होता.
तक्रारीत गांधींच्या त्या वक्तव्याचा उल्लेख आहे, ज्यात त्यांनी कथितरित्या म्हटले होते की, भाजप प्रामाणिक आणि स्वच्छ राजकारणावर विश्वास ठेवण्याचा दावा करतो, पण पक्षाध्यक्ष स्वतःच एका खून प्रकरणात आरोपी आहेत. राहुल गांधींनी ही वक्तव्ये केली तेव्हा शाह भाजपचे राष्ट्रीय अध्यक्ष होते.
भारत जोडो न्याय यात्रेदरम्यान, राहुल गांधी २० फेब्रुवारी २०२४ रोजी न्यायालयात शरण आले. त्यानंतर त्यांना प्रत्येकी २५,००० रुपयांच्या वैयक्तिक जामीनपत्रावर जामीन मंजूर करण्यात आला. त्यानंतर, न्यायालयाने राहुल गांधींना त्यांचे निवेदन नोंदवण्यासाठी बोलावणाऱ्या अनेक नोटिसा बजावल्या, परंतु लोकसभा निवडणुकीच्या व्यस्त वेळापत्रकामुळे ते हजर राहू शकले नाहीत.
न्यायालयाने त्याला कडक शब्दांत हजर राहण्याचा आदेश दिला होता, त्यानंतर २६ जुलै २०२४ रोजी राहुल सुलतानपूर न्यायालयात पोहोचला आणि त्याने आपला जबाब नोंदवला. तसेच, स्वस्त प्रसिद्धी मिळवण्यासाठी हा खटला दाखल करण्यात आल्याचे त्याने सांगितले.
