1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Updated : शुक्रवार, 16 जानेवारी 2026 (22:32 IST)

'निवडणुकीची शाई सॅनिटायझरने पुसली जात आहे', कुटुंबासह मतदान केल्यानंतर राज ठाकरे यांचा निवडणूक आयोगावर हल्लाबोल

maharashtra
Marathi Breaking News Live Today: आज महाराष्ट्रातील २९ महानगरपालिका संस्थांसाठी मतदानाचा दिवस आहे, ज्यामध्ये बीएमसीचाही समावेश आहे. सर्वाधिक लक्ष मुंबई महानगरपालिकेवर केंद्रित आहे, जिथे महायुती आणि ठाकरे बंधूंची युती निवडणूक लढवत आहे. महाराष्टात राजकारणाशी आणि राज्याशी संबंधित प्रत्येक लहान-मोठ्या आणि ताज्या अपडेट्स जाणून घेण्यासाठी जुळलेले रहा.

आज मुंबई महानगरपालिका (BMC) सह महाराष्ट्रातील २९ महानगरपालिका संस्थांसाठी मतदान होत आहे. देशातील सर्वात मोठी आणि श्रीमंत महानगरपालिका संस्था असलेल्या BMC च्या निकालांवर सर्वांचे लक्ष लागले आहे. BMC मध्ये भाजपा नेतृत्वाखालील महायुती युती आणि ठाकरे बंधूंच्या आघाडीमध्ये एक मनोरंजक लढत अपेक्षित आहे. गेल्या २५ वर्षांपासून २२७ वॉर्ड असलेली BMC शिवसेनेकडे आहे. शिवसेनेच्या फुटीनंतर पहिल्यांदाच होणाऱ्या २०२२ च्या BMC निवडणुकीत मुंबईत ठाकरे कुटुंबाच्या वर्चस्वाचीही परीक्षा होईल.

१५,९३१ उमेदवार आपले नशीब लढवत आहेत
महाराष्ट्रातील २९ महानगरपालिकांमधील २,८६९ जागांसाठी १५,९३१ उमेदवार निवडणूक लढवत आहेत. त्यांचे भवितव्य राज्यातील ३४.९ दशलक्ष मतदार ठरवतील. या निवडणुकांचे निकाल उद्या, १६ जानेवारी रोजी जाहीर होतील.

"जर तुम्ही आज चुकलात तर..." शिवसेना यूबीटीने पोस्ट केले
शिवसेने (यूबीटी) ने त्यांच्या सोशल मीडिया हँडलवर एक पोस्टर पोस्ट केले ज्यावर लिहिले होते, "जर तुम्ही आज चुकलात तर तुम्ही कायमचे हराल. उत्साहित व्हा आणि आजच तुमच्या मुंबईसाठी मतदान करा."

मोहन भागवत मतदान करण्यासाठी पोहोचले
राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (आरएसएस) प्रमुख मोहन भागवत महानगरपालिका निवडणुकीत मतदान करण्यासाठी पोहोचले आहेत. त्यांनी नागपूर नाईट स्कूल येथील मतदान केंद्रावर मतदान केले. केंद्रीय सह-प्रचार प्रमुख सुनील देशपांडे देखील त्यांच्यासोबत मतदानासाठी आले.

अक्षय कुमार बीएमसी निवडणुकीसाठी मतदान करण्यासाठी पोहोचले
बॉलिवूड सुपरस्टार अक्षय कुमार आज मुंबईतील जुहू येथील गांधी शिक्षण भवन मतदान केंद्रावर पोहोचला आणि बीएमसी निवडणूक २०२६ साठी मतदान केले.

आज महाराष्ट्रातील २९ महानगरपालिका संस्थांसाठी मतदानाचा दिवस आहे, ज्यामध्ये बीएमसीचा समावेश आहे. सर्वाधिक लक्ष मुंबई महानगरपालिकेवर केंद्रित आहे, जिथे महायुती (महायुती) आणि ठाकरे बंधूंच्या युतीमध्ये स्पर्धा आहे. शिवसेना फुटल्यानंतर पहिल्यांदाच होत असलेली ही निवडणूक ठाकरे कुटुंबाच्या राजकीय ताकदीची परीक्षा मानली जाते. सविस्तर वाचा 

"मुंबईच्या प्रगतीसाठी मतदान करण्याची मी तुम्हाला विनंती करतो."
शिवसेना नेत्या शायना एन.सी. यांनी बीएमसी निवडणुकीवर म्हटले आहे की, "मी प्रत्येक मुंबईकरांना विनंती करते की त्यांनी आधी मतदान करावे, नंतर अल्पोपहार घ्यावा. मुंबईच्या प्रगतीसाठी बाहेर पडून मतदान करणे खूप महत्वाचे आहे. लोकशाहीचे एक सौंदर्य म्हणजे मतदान करताना तुम्ही प्रश्न उपस्थित करू शकता. मी तुम्हाला मुंबईच्या प्रगतीसाठी मतदान करण्याची विनंती करते.

भाजपचे ज्येष्ठ नेते राम नाईक यांनीही मतदान केले.
महाराष्ट्र महानगरपालिका निवडणुकीत मतदान केल्यानंतर भाजप नेते राम नाईक म्हणाले, "ही निवडणूक अनेक वर्षांनी होत आहे. ही निवडणूक खूप महत्त्वाची आहे."

मतदानापूर्वी नागपुरात खळबळ उडाली. प्रभाग ११ मधील भाजप उमेदवार भूषण शिंगणे यांच्यावर हल्ला झाला. सविस्तर वाचा  

२९ महानगरपालिकांमध्ये मतदानापूर्वी, ईव्हीएमशी जोडलेल्या पीएडीयू मशीन्सवरून वाद निर्माण झाला आहे. राज ठाकरे यांनी निवडणूक आयोगाच्या कार्यपद्धतीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे. सविस्तर वाचा 
 

मतदानाचे महत्त्व अधोरेखित करणारे भैय्याजी जोशी
आरएसएसचे माजी सरकारीवाह आणि संघाचे केंद्रीय प्रतिनिधी भैय्याजी जोशी यांनी गुरुवारी निवडणुकीत मतदानाचे महत्त्व अधोरेखित केले आणि म्हटले की लोकशाहीतील सरकारे मोठ्या प्रमाणात लोकांच्या इच्छेने स्थापन होतात, जी सहसा निवडणुकांद्वारे व्यक्त होते. ते म्हणाले की या निवडणुकांमध्ये नागरिक त्यांचे प्रतिनिधी निवडण्यासाठी मतदान करतात. जोशी म्हणाले की ही व्यवस्था या विश्वासावर आधारित आहे की निवडून आलेले नेते लोकांच्या आकांक्षा पूर्ण करण्यासाठी काम करतील. ते म्हणाले, "लोकशाहीतील प्रत्येक नागरिकाने मतदानाचा अधिकार वापरावा अशी आमची इच्छा आहे. लोकशाहीमध्ये, बहुसंख्य लोकांकडून सरकार स्थापन होते आणि असे निवडून आलेले सरकार लोकांच्या अपेक्षा पूर्ण करेल अशी अपेक्षा आहे." गुरुवारी नागपूर महानगरपालिका निवडणुकीत भैय्याजी जोशी आणि आरएसएस प्रमुख मोहन भागवत हे नागपूरमध्ये मतदान करणाऱ्या पहिल्या व्यक्तींमध्ये होते. 

केंद्रीय राज्यमंत्री मुरलीधर मोहोळ यांनी मतदान केले
केंद्रीय राज्यमंत्री मुरलीधर मोहोळ यांनी महाराष्ट्र स्थानिक स्वराज्य संस्था निवडणुकीसाठी पुण्यातील वॉर्ड क्रमांक ३१ मधील पी जोग स्कूल येथील मतदान केंद्र क्रमांक ४२ वर मतदान केले. ते म्हणाले, "पुण्यात आज महापालिका निवडणुकीसाठी मतदान होत आहे. मी माझ्या कुटुंबासह मतदान करण्यासाठी आलो आहे. जनता केंद्र सरकारच्या योजना आणि काम पाहत आहे. पुण्याचा महापौर भाजपचा असेल." 

केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल आणि त्यांच्या पत्नीने मतदान केले
केंद्रीय वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पियुष गोयल आणि त्यांच्या पत्नी सीमा गोयल यांनी मुंबईतील बीएमसी निवडणुकीसाठी मतदान केंद्रावर मतदान केल्यानंतर त्यांच्या बोटांवरची शाई दाखवली.

मतदानापूर्वी नागपुरात गोंधळ उडाला. पालकमंत्री बावनकुळे यांच्या गाडीला घेरले, काँग्रेसने पैसे वाटल्याचा आरोप केला. निवडणूक आयोगाच्या पथकाने चौकशी केली. सविस्तर वाचा   
 

"मी सवय आणि आशा दोन्हींमधून मतदान करत आहे."
२०२६ च्या महाराष्ट्र नागरी निवडणुकीत अभिनेत्री ट्विंकल खन्ना मतदान केंद्रावर मतदान करते. "मला वाटते की यामुळे आपल्याला नियंत्रणाची भावना मिळते. मी सवय आणि आशा दोन्हींमधून मतदान करत आहे," ती म्हणाली.

२०२६ च्या बीएमसी निवडणुकीत ठाकरे ब्रँडची परीक्षा होणार आहे. शिवसेना (यूबीटी)-मनसे युती भाजप-शिंदे गटाविरुद्ध लढेल. सविस्तर वाचा 

शिवसेना युबीटी नेते आनंद दुबे यांनी मतदान केले
२०२६ च्या बीएमसी निवडणुकीसाठी मुंबईतील एका मतदान केंद्रावर शिवसेना युबीटी नेते आनंद दुबे यांनी मतदान केले.

"मतदान हे माझ्या अस्तित्वाचे लक्षण आहे"
२०२६ च्या महाराष्ट्र महानगरपालिका निवडणुकीसाठी मतदान केल्यानंतर, अभिनेते नाना पाटेकर म्हणाले, "मतदान हे माझ्या अस्तित्वाचे लक्षण आहे. कृपया सर्वांनी मतदान करा."

"प्रत्येकाने मतदान केलेच पाहिजे"
मतदान केल्यानंतर, महान क्रिकेटपटू सचिन तेंडुलकर म्हणाले, "मतदानाद्वारे आपले मत व्यक्त करण्याची ही संधी आहे. प्रत्येकाने मतदान केलेच पाहिजे. मतदान हे सर्वांसाठी महत्त्वाचे आहे."

महाराष्ट्र मंत्री चंद्रकांत पाटील यांनी मतदान केले
२०२६ च्या महाराष्ट्र महानगरपालिका निवडणुकीसाठी मतदान केल्यानंतर, महाराष्ट्र मंत्री चंद्रकांत पाटील म्हणाले, "मी माझा मतदानाचा अधिकार बजावला आहे. मी सकाळी लवकर माझे कर्तव्य पार पाडले आहे. मी सर्वांना मतदान करण्यासाठी येण्याचे आवाहन करतो. भाजप विकास आणेल आणि लोक यासाठी मतदान करतील."

भाजप खासदार हेमा मालिनी यांनी मतदान केले
मतदान केल्यानंतर भाजप खासदार हेमा मालिनी म्हणाल्या, "मी मुंबईकरांना मतदान करण्याचे आवाहन करते. मुंबईतील सर्व नागरिकांसाठी हे महत्वाचे आहे. जर तुम्हाला सुरक्षितता, प्रगती, ताजी हवा आणि खड्डेमुक्त रस्ते हवे असतील तर आपण जबाबदारी घेतली पाहिजे. जर तुम्ही मतदानाचा अधिकार बजावलात तर शहर आणखी चांगले होईल."

गीतकार गुलजार यांनी मतदानाचा हक्क बजावला
२०२६ च्या महाराष्ट्र महानगरपालिका निवडणुकीसाठी मतदान केल्यानंतर, गीतकार गुलजार म्हणाले, "आपल्या देशात आपली मुळे आहेत आणि तुमचे मतदान ही त्या मुळांना जोपासण्याचा आणि लोकशाहीला जोपासण्याचा एक मार्ग आहे, म्हणून कृपया हे कर्तव्य पूर्ण करा."

"मला खात्री आहे की भाजप जिंकेल."
२०२६ च्या महाराष्ट्र महानगरपालिका निवडणुकीबद्दल केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी म्हणाले, "मला खात्री आहे की भाजप जिंकेल. आम्हाला चांगले बहुमत मिळेल. आम्ही नागपूरला देशातील सर्वात सुंदर, स्वच्छ आणि प्रदूषणमुक्त शहर बनवण्याचा संकल्प केला आहे आणि आम्ही यशस्वी होऊ."

अभिनेता सलमान खानचे वडील आणि चित्रपट लेखक सलीम खान यांनी २०२६ च्या बीएमसी निवडणुकीत माउंट मेरी चर्चमध्ये मतदान केले. त्यांनी नागरिकांना लोकशाही प्रक्रियेत सहभागी होण्यासाठी प्रोत्साहित केले आणि त्यांना मतदान करण्याचे आवाहन केले.
मनसे प्रमुख राज ठाकरे यांच्या विधानावर प्रतिक्रिया देताना महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले, "माझ्यावरही मार्कर लावण्यात आला आहे. तो कमी होत चालला आहे का? निवडणूक आयोगाने या मुद्द्यावर लक्ष घालून दुसरे काहीतरी वापरावे. जर त्यांना हवे असेल तर ते ऑइल पेंट वापरू शकतात. निवडणुका निष्पक्ष असाव्यात. पण गोंधळ निर्माण करणे आणि प्रत्येक मुद्द्यावर प्रश्न उपस्थित करणे हे खूप चुकीचे आहे."
 
ते असेही म्हणाले, "काँग्रेसने नागपूरमधील आमच्या पक्षाचे उमेदवार भूषण शिंगणे यांच्यावर क्रूरपणे हल्ला केला, त्यांचा हात मोडला आणि त्यांच्या पायाला आणि डोक्याला दुखापत झाली. जेव्हा कोणी निवडणूक जिंकू शकत नाही तेव्हा अशा कृती लोकशाहीवर हल्ला मानल्या जातात. परंतु जनता त्यांच्यावर आणि माझ्यावर टीका करणाऱ्यांना उत्तर देईल. विरोधकांनी आता नवीन स्क्रिप्ट लिहिण्याचा प्रयत्न करावा. विरोधक त्यांच्या येणाऱ्या पराभवासाठी नवीन सबबी शोधत आहेत; हे आमच्या विजयाची पुष्टी करते."
 

राज्यातील २९ महानगरपालिकांसाठी आज मतदान सुरू आहे. लोकशाहीच्या या भव्य उत्सवात मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस आणि त्यांच्या पत्नी अमृता फडणवीस यांनी नागपुरात मतदान केले. नेत्यांनी राज्याचे भविष्य, पायाभूत सुविधा आणि विकास लक्षात घेऊन नागरिकांना मोठ्या संख्येने मतदान करण्याचे आवाहन केले.
गुरुवारी मतदान सुरू होताच, सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर असंख्य व्हिडिओ फिरू लागले, ज्यामध्ये सामान्य मतदार, राजकारणी आणि अगदी मीडिया कर्मचारी देखील एसीटोन आणि नेलपॉलिश रिमूव्हर वापरून मतदान केल्यानंतर त्यांच्या बोटांमधून "कायमस्वरूपी" शाई सहजपणे काढताना दिसत आहेत.
 
मुंबई काँग्रेस युनिटच्या नेत्या आणि लोकसभा सदस्या वर्षा गायकवाड यांनी त्यांच्या अधिकृत "एक्स" (पूर्वीच्या ट्विटर) हँडलवर एक व्हिडिओ पोस्ट केला तेव्हा वाद आणखी वाढला. व्हिडिओमध्ये, पक्षाचे एक सहकारी आणि त्यांची पत्नी एसीटोनने त्यांच्या बोटांमधून निवडणुकीची शाई पूर्णपणे साफ करताना दिसत आहेत. गायकवाड यांनी बीएमसी प्रशासनावर तीव्र हल्ला चढवला आणि विचारले की बीएमसी आपली जबाबदारी टाळत आहे का. तिने स्पष्ट केले की सकाळपासूनच त्यांना या वेळी वापरली जाणारी शाई टिकाऊ नाही आणि ती सहजपणे काढता येते अशा असंख्य तक्रारी येत आहेत.

महाराष्ट्रातील राजकारणासाठी आज अत्यंत महत्त्वाचा दिवस होता. राजभरातील १५ पेक्षा जास्त महत्त्वाच्या महानगरपालिकांसाठी आज मतदान पार पडले आहे. सर्वच पक्षांनी आपली पूर्ण ताकद पणाला लावली आहे. सविस्तर वाचा 

आज १५ जानेवारी २०२६ रोजी महाराष्ट्रातील २९ महानगरपालिकांसाठी मतदान होत असताना, राज्यभरातून अनेक ठिकाणी गोंधळ आणि तांत्रिक अडचणींच्या बातम्या समोर येत आहे. तसेच मुंबई आणि पुण्यासह अनेक ठिकाणी मतदारांनी तक्रार केली आहे की, मतदानानंतर बोटाला लावली जाणारी 'शाई'  सहज पुसली जात आहे.
तसेच राज ठाकरे आणि उद्धव ठाकरे यांनी यावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत निवडणूक आयोगाच्या पारदर्शकतेवर टीका केली आहे. सविस्तर वाचा 

महाराष्ट्रातील धुळे येथे महापालिका निवडणुकीदरम्यान कायदा आणि सुव्यवस्थेबाबत गंभीर प्रश्न निर्माण झाले आहे. निवडणूक शत्रुत्वामुळे विविध भागात हिंसक घटना घडल्या, मतदानात अडथळा निर्माण झाला. शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी पोलिस विभागाने अतिरिक्त पोलिस बल तैनात केले आहे. सविस्तर वाचा