1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
  4. Fadnavis on stage with Uddhav Thackeray and Raj Thackeray announces cartoon gallery

फडणवीस यांची उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांच्यासोबत व्यासपीठावर, व्यंगचित्र गॅलरीची घोषणा

महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी मुंबईत उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांच्यासोबत व्यासपीठ सामायिक केले. त्यांनी याला राज्यातील एक राजकीय परंपरा म्हटले आणि व्यंगचित्रकारांसाठी एक विशेष गॅलरी तयार करण्याच्या उपक्रमाची घोषणा केली. फडणवीस यांनी उद्धव ठाकरे यांच्यासोबतच्या आपल्या दीर्घकालीन संबंधांचाही उल्लेख केला.
मुंबईत एका पुस्तक प्रकाशन सोहळ्यात मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी शिवसेना (यूबीटी) प्रमुख उद्धव ठाकरे आणि महाराष्ट्र नवनिर्माण सेना (मनसे) प्रमुख राज ठाकरे यांच्यासोबत व्यासपीठ सामायिक केले. फडणवीस म्हणाले की, विविध राजकीय पक्षांच्या नेत्यांनी एका व्यासपीठावर एकत्र येणे ही महाराष्ट्राच्या राजकीय परंपरेचा भाग आहे. त्यांनी मुंबईत व्यंगचित्रकारांसाठी एक विशेष गॅलरी उभारण्याच्या उपक्रमाची घोषणाही केली.
 
मुंबईत ७५ व्यंगचित्रकारांच्या कार्यावर आणि परिचयावर आधारित 'महाराष्ट्राची हास्यरेशा' या पुस्तकाच्या प्रकाशन सोहळ्यात फडणवीस म्हणाले की, त्यांना उद्धव आणि राज ठाकरे यांच्यासोबत व्यासपीठावर पाहून काही लोकांना आश्चर्य वाटले. मात्र, त्यांच्यासाठी ही काही नवीन गोष्ट नाही. ते म्हणाले की, महाराष्ट्रात वेगवेगळ्या राजकीय पक्षांचे नेते एकाच कार्यक्रमाला उपस्थित राहू शकतात, एकत्र बसू शकतात, हसू शकतात आणि चहा घेऊ शकतात. फडणवीसांच्या मते, राजकीय मतभेद असूनही नेत्यांमधील संवाद आणि देवाणघेवाण ही महाराष्ट्राच्या राजकीय परंपरेचा एक भाग आहे.
उद्धव ठाकरे यांच्यासोबतच्या आपल्या दीर्घकालीन संबंधांचा उल्लेख करत फडणवीस म्हणाले की, २०१९ पर्यंत जेव्हा जेव्हा उद्धव ठाकरे त्यांना बोलावायचे, तेव्हा ते त्यांना भेटायला जायचे. ते म्हणाले, "२०१९ नंतर त्यांनी मला बोलावले नाही. मी वाट पाहत होतो." मुख्यमंत्र्यांच्या या वक्तव्यातून दोन्ही नेत्यांमधील पूर्वीच्या संपर्काकडे लक्ष वेधले जाते. तथापि, या कार्यक्रमात एकत्र व्यासपीठावर असण्याचा संबंध त्यांनी कोणत्याही राजकीय युती किंवा कराराशी जोडला नाही. वेगवेगळ्या पक्षांच्या नेत्यांनी एकत्र कार्यक्रमांना उपस्थित राहणे ही एक सामान्य बाब आहे, यावर त्यांनी भर दिला.
 
भाजप आणि अविभाजित शिवसेना महाराष्ट्रात दीर्घकाळचे मित्रपक्ष होते. मात्र, २०१९ च्या महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीनंतर मुख्यमंत्रीपदाच्या वाटपावरून दोन्ही पक्षांमध्ये मतभेद निर्माण झाले. त्यानंतर, त्यांचे मार्ग वेगळे झाले आणि ते राजकीय प्रतिस्पर्धी बनले. या राजकीय घडामोडींनंतर, फडणवीस, उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांचे एकाच व्यासपीठावर दिसणे हा चर्चेचा विषय बनला. नेत्यांमधील संवादाचे मार्ग खुले राहिले पाहिजेत, असे म्हणत फडणवीसांनी या घडामोडीला राजकीय संवादाच्या परंपरेशी जोडले.
 
फडणवीस यांनी मुंबईत व्यंगचित्रकारांसाठी एक विशेष गॅलरी उभारण्याच्या उपक्रमाची घोषणा केली. हा प्रकल्प पुढे नेण्यासाठी उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांचेही सहकार्य घेणार असल्याचे ते म्हणाले. या गॅलरीत व्यंगचित्रकारांच्या कलाकृती प्रदर्शित केल्या जातील. व्यंगचित्रकलेचे वर्णन विलक्षण असे करताना मुख्यमंत्री म्हणाले की, एक व्यंगचित्रसुद्धा एखाद्या सविस्तर संपादकीयाइतकाच प्रभावी संदेश देऊ शकते. स्वतःची व्यंगचित्रे पाहून नाराज होण्याऐवजी राजकारण्यांनी त्यांचा आनंद घ्यावा, असे ते म्हणाले.
मुख्यमंत्री म्हणाले की, मराठी व्यंगचित्रकारांनी केवळ महत्त्वाच्या घटनांची नोंदच केली नाही, तर आपल्या चित्रांमधून राजकीय वातावरणही मांडले आहे. असंतोष आणि टीका व्यक्त करण्याचे माध्यम म्हणूनही व्यंगचित्रांचा वापर झाला आहे. फडणवीस यांनी संपादक प्रशांत कुलकर्णी आणि ग्रंथाली यांचे पुस्तक संकलित केल्याबद्दल अभिनंदन केले. ते म्हणाले की, या संग्रहात जुनी व्यंगचित्रे त्यांच्या ऐतिहासिक संदर्भासह जतन करण्यात आली आहेत. राज ठाकरे यांच्या व्यंगचित्रकलेचा संदर्भ देत ते गंमतीने म्हणाले की, जर राज यांनी त्यांचे व्यंगचित्र काढले, तर त्यांचे नाक मोठे करा.
 
पुढील लेख
नागपूरमधील डब्ल्यूसीएलच्या अडासा कोळसा यार्डात आग