शुक्रवार, 3 ऑक्टोबर 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: रविवार, 17 ऑगस्ट 2025 (13:47 IST)

शालार्थ आयडी घोटाळा प्रकरणातील आरोपी निलेश वाघमारेने 100 हून अधिक बोगस आयडी तयार केले

Student ID scam
गुरुवारी, बोगस विद्यार्थी ओळखपत्रे आणि शिक्षकांच्या नियुक्ती प्रकरणात एसआयटीने मुख्य आरोपी नीलेश वाघमारेला अटक केली. अटकेनंतर चौकशीदरम्यान काही गोष्टी समोर उघडकीस आल्या. चौकशीदरम्यान असे आढळून आले की वाघमारेने 100 हून अधिक बोगस आयडी तयार केले होते 
शनिवारी एसआयटीने वाघमारे यांच्या घराची आणि कार्यालयाची झडती घेतली. पोलिसांनी या प्रकरणाशी संबंधित कागदपत्रे आणि त्यांचा लॅपटॉप आणि संगणकाची हार्ड डिस्क जप्त केली आहे. वाघमारे यांच्या अटकेमुळे अनेक विभागातील अधिकाऱ्यांची झोप उडाली आहे. शिक्षण विभागाने दिलेल्या आदेशानंतर, कार्यालय कर्मचाऱ्याचे नाव, जन्मतारीख, वर्ग, संवर्ग, पदाची माहिती शालार्थ आयडीसाठी भरते आणि ड्राफ्ट शाळेच्या लॉगिन आयडीवर पाठवते, असे तपासात समोर आले आहे.
तो मसुदा पूर्णपणे भरून वेतन आणि भविष्य निर्वाह निधी अधीक्षकांना पाठवला जातो परंतु या प्रकरणात असे केले गेले नाही. पगार थेट ऑनलाइन मसुद्याद्वारे देण्यात आला. कोणताही आदेश नसतानाही, आयडी आणि पासवर्डचा गैरवापर करून शिक्षकांची नियुक्ती करण्यात आली. पगार फक्त ऑनलाइन मसुद्याद्वारे देण्यात येत होता.
या प्रकरणात एसआयटीने 3 उपशिक्षण संचालक, 3शिक्षण अधिकारी, 4 लिपिक, 2 मुख्याध्यापक आणि 2 शाळा चालकांना अटक केली आहे. या अधिकाऱ्यांनी शाळेने पाठवलेले बोगस प्रस्ताव अधिकृत असल्याचे घोषित करून ओळखपत्रे जारी केली आणि ती वेतन विभागाकडे पाठवली. वाघमारे यांनी 100 ते 125 ओळखपत्रे जारी केल्याची माहिती समोर आली आहे, परंतु अधिकाऱ्यांच्या सूचनेशिवाय एकही काम झाले नसल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. आता या प्रकरणात पुढील चौकशी सुरु आहे. 
Edited By - Priya Dixit