गुरूवार, 13 मार्च 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: गुरूवार, 13 मार्च 2025 (18:14 IST)

राज्यातील या जिल्ह्यात पोलिसांच्या गणवेशातून आडनाव काढून टाकणार

बीड: महाराष्ट्रातील बीडमध्ये जातीय भेदभाव संपवण्याच्या प्रयत्नात, पोलिसांनी एक विशेष मोहीम सुरू केली आहे. बीड जिल्ह्यातील पोलीस आता आडनावाशिवाय नेमप्लेट लावतील. गुरुवारी एका अधिकाऱ्याने ही माहिती दिली. ते म्हणाले की, जिल्हा पोलिस विभागाच्या कार्यालये आणि पोलिस ठाण्यांमध्ये सुमारे १०० नामफलकांचे वाटप करण्यात आले आहे.
 
जानेवारीमध्ये बीडचे पोलिस अधीक्षक नवनीत कवट यांनी अधिकाऱ्यांना एकमेकांना आडनावाने नव्हे तर नावाने हाक मारण्याचे निर्देश दिले होते, जेणेकरून जातीय भेदभाव संपेल. आता एसपी कार्यालयाने सुरक्षा कर्मचाऱ्यांच्या कार्यालयातील टेबलांवर नेमप्लेट्स वाटल्या आहेत, ज्यावर त्यांचे आडनाव लिहिले जाणार नाहीत. जेणेकरून जात आणि आडनावावरून ओळख निर्माण होणार नाही.
 
बीडचे एसपी नवनीत कवट यांनी पोलिस कर्मचाऱ्यांना नेमप्लेटवरून त्यांचे आडनाव काढून टाकावे आणि फक्त पहिले नाव दाखवावे असे आदेश दिले आहेत. याचा उद्देश निष्पक्ष पोलिसिंग सुनिश्चित करणे, जनतेचा विश्वास निर्माण करणे आणि जात किंवा धर्मावर आधारित कोणत्याही पक्षपातीपणाच्या धारणाला प्रतिबंध करणे आहे.
 
बीडचे एसपी काय म्हणाले?
बीडचे एसपी नवनीत कवट म्हणाले, “पोलीस दलात सामील झाल्यानंतर आम्हाला खाकी गणवेश दिला जातो, जो निष्पक्ष सेवेचे प्रतीक आहे. आमचे प्राथमिक कर्तव्य म्हणजे कोणत्याही जाती किंवा धर्माची पर्वा न करता, कोणत्याही पक्षपाताशिवाय सर्वांची सेवा करणे.
ते म्हणाले की, अनेकदा सामाजिक प्रभावांमुळे, त्याच समाजातून येणारे पोलीस अधिकारी, एखाद्या व्यक्तीच्या आडनावाशी किंवा जातीशी संबंधित बेशुद्ध पूर्वग्रहांना सामोरे जातात. यामुळे कधीकधी पक्षपात किंवा भेदभावाची धारणा निर्माण होऊ शकते.
 
माझ्या अधीनस्थ अधिकारी आणि कर्मचाऱ्यांशी चर्चा केल्यानंतर हे पाऊल उचलण्यात आल्याचे एसपी नवनीत कवट यांनी सांगितले. आमचे उद्दिष्ट जनतेला हे दाखवून देणे आहे की पोलिस त्यांची पार्श्वभूमी काहीही असो, त्यांची सेवा करण्यास नेहमीच तयार असतात.
 
गणवेशावर फक्त नेम प्लेट वापरली जाईल
अधिकाऱ्याने सांगितले की, यासोबतच पोलिसांनी त्यांच्या गणवेशावर लहान नावाच्या पाट्याही लावल्या आहेत, ज्या ते स्वतः बनवतील. यामध्ये त्याचे आडनाव दिसणार नाही. डिसेंबरमध्ये बीडमधील मसाजोग गावचे सरपंच संतोष देशमुख यांच्या हत्येनंतर नवनीत कवट यांना तैनात करण्यात आले होते.
 
संतोष देशमुख यांचे अपहरण करण्यात आले, छळ करण्यात आला आणि नंतर त्यांची हत्या करण्यात आली. ही घटना ९ डिसेंबर २०२४ रोजी घडली. संतोष देशमुख यांच्या हत्येत जातीय दृष्टिकोनही होता. तो मराठा होता. तर बहुतेक आरोपी बीडमधील बहुसंख्य वंजारी समाजाचे आहेत.