सोमवार, 2 फेब्रुवारी 2026
  1. मराठी बातम्या
  2. अर्थजगत
  3. केंद्रीय अर्थसंकल्प 2026-27
Written By
Last Modified: सोमवार, 2 फेब्रुवारी 2026 (11:43 IST)

Budget 2026 : शाळा आणि महाविद्यालयांमध्ये AVGC क्रिएटर लॅब्स उघडणार

Nirmala Sitharamans Union Budget, 15,000 Creator Labs in schools and colleges
निर्मला सीतारमण यांनी २०२६ च्या अर्थसंकल्पात अ‍ॅनिमेशन, व्हीएफएक्स, गेमिंग आणि कॉमिक्स (AVGC) क्षेत्राचे वर्णन अर्थव्यवस्थेचा एक नवीन आधारस्तंभ म्हणून केले आहे. २०३० पर्यंत या क्षेत्राला २० लाख व्यावसायिकांची आवश्यकता भासणार आहे.
अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी रविवारी २०२६ चा केंद्रीय अर्थसंकल्प सादर करताना भारताचे अ‍ॅनिमेशन, व्हिज्युअल इफेक्ट्स, गेमिंग आणि कॉमिक्स (AVGC) क्षेत्र अर्थव्यवस्थेचा एक नवीन आधारस्तंभ म्हणून ओळखले.
त्यांच्या भाषणात त्यांनी उद्योगाच्या प्रचंड क्षमतेवर प्रकाश टाकला आणि म्हटले की, भारताचे अ‍ॅनिमेशन, व्हिज्युअल इफेक्ट्स, गेमिंग आणि कॉमिक्स (AVGC) हा एक वाढणारा उद्योग आहे, ज्याला २०३० पर्यंत २० लाख व्यावसायिकांची आवश्यकता भासणार आहे. 
 
१५,००० शाळा आणि महाविद्यालयांमध्ये क्रिएटर लॅब्स
अर्थमंत्र्यांनी तळागाळातील डिजिटल कौशल्ये बळकट करण्यासाठी पायाभूत सुविधांमध्ये मोठ्या गुंतवणुकीची घोषणा केली. कंटेंट क्रिएशनला शालेय शिक्षणाचा एक भाग बनवण्याची गरज अधोरेखित करताना, त्या म्हणाल्या, "देशभरातील १५,००० माध्यमिक शाळा आणि महाविद्यालयांमध्ये ५०० AVGC कंटेंट क्रिएटर लॅब्स स्थापन करण्यासाठी मी इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ केमिकल टेक्नॉलॉजी (IICT), मुंबईला पाठिंबा देण्याचा प्रस्ताव ठेवतो." या लॅब्स कशा कार्य करतील याची सविस्तर माहिती मिळण्याची अपेक्षा असताना, भविष्यातील डिजिटल क्रिएटर्सची पिढी तयार करण्याच्या दिशेने हे पाऊल एक मोठे पाऊल मानले जाते.
Edited By- Dhanashri Naik