1. मराठी बातम्या
  2. अर्थजगत
  3. केंद्रीय अर्थसंकल्प 2026-27
  4. Budget to be presented on a Sunday for the first time in 2026

पहिल्यांदाच रविवारी अर्थसंकल्प सादर केला जाईल आणि शेअर बाजार देखील खुला असेल

केंद्रीय अर्थसंकल्प: संसदेच्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाची सुरुवात बुधवारी राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांच्या अभिभाषणाने झाली. या वर्षी, भारताच्या इतिहासात प्रथमच, रविवारी संसदेत अर्थसंकल्प सादर केला जाईल. शेअर बाजार देखील या दिवशी सामान्यपणे चालेल.
 
अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण १ फेब्रुवारी रोजी सकाळी ११:०० वाजता संसदेत अर्थसंकल्प सादर करतील. या वर्षी, अर्थसंकल्पाचा दिवस रविवारी येतो, म्हणून बीएसई आणि एनएसईने त्या दिवशी शेअर बाजारांबाबत महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे.
 
नेहमीप्रमाणे, प्री-ओपन मार्केट सकाळी ९:०० ते ९:०८ पर्यंत खुले राहील, तर सामान्य व्यवहार सकाळी ९:१५ ते दुपारी ३:३० पर्यंत चालतील.
 
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की भारतात पूर्वी दरवर्षी २८ फेब्रुवारी रोजी अर्थसंकल्प सादर करण्याची परंपरा होती. यापूर्वी अर्थसंकल्प संध्याकाळी ५:०० वाजता सादर केला जात असे. २७ फेब्रुवारी १९९९ रोजी तत्कालीन अर्थमंत्री यशवंत सिन्हा यांनी पहिल्यांदाच सकाळी ११:०० वाजता अर्थसंकल्प सादर केला. तेव्हापासून, अर्थसंकल्प सकाळी ११ वाजता सादर केला जात आहे.
 
मोदींच्या राजवटीत पहिल्यांदाच २०१७-१८ मध्ये भारताचा अर्थसंकल्प १ फेब्रुवारी रोजी सादर करण्यात आला. तेव्हापासून, अर्थसंकल्प फेब्रुवारीच्या पहिल्या दिवशी सादर केला जात आहे.
पुढील लेख
LIVE: उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्यावर उद्या बारामती येथे अंत्यसंस्कार होणार