Dharma Sangrah

8th Pay Commission आठवा वेतन आयोग कधी लागू होणार? सरकारी कर्मचाऱ्यांचे पगार किती वाढू शकतात हे जाणून घ्या

मंगळवार, 8 जुलै 2025 (13:35 IST)
देशभरातील सरकारी कर्मचारी आणि पेन्शनधारक आठव्या वेतन आयोगाच्या अंमलबजावणीची वाट पाहत आहेत. दर १० वर्षांनी केंद्र सरकारकडून नवीन वेतन आयोग स्थापन केला जातो, जो कर्मचाऱ्यांच्या वेतन आणि पेन्शन रचनेत सुधारणा करतो. सातवा वेतन आयोग २०१६ मध्ये लागू करण्यात आला आणि आता आठव्या वेतन आयोगाची तयारी सुरू झाली आहे.
 
आठवा वेतन आयोग २०२७ पासून लागू होऊ शकतो
या वर्षाच्या सुरुवातीला, केंद्र सरकारने आठव्या वेतन आयोगाच्या स्थापनेला तत्वतः मान्यता दिली होती. हा आयोग २०२६ च्या अखेरीस आपला अहवाल सादर करेल आणि तो २०२७ पासून लागू केला जाऊ शकतो अशी अपेक्षा आहे. सध्या, आयोगाचे अध्यक्ष, सदस्य आणि त्याच्या अटी आणि संदर्भांची घोषणा केलेली नाही.
 
वेतन कसे ठरवले जाते?
वेतन आयोग "वेतन मॅट्रिक्स" च्या आधारे वेतन ठरवतो. यामध्ये, कर्मचाऱ्यांच्या सेवा, स्तर आणि श्रेणीनुसार पगार निश्चित केला जातो. यावेळी फिटमेंट फॅक्टर २.५७ वरून २.८६ पर्यंत वाढवता येतो. याचा थेट परिणाम मूळ पगारावर आणि सर्व भत्त्यांवर होईल.
 
पगार किती वाढू शकतो?
जर हा प्रस्ताव लागू झाला तर पगारात मोठी वाढ होईल. जी अशी असू शकते:
स्तर-१: सध्याचा पगार ₹१८,००० → नवीन पगार ₹५१,४८०
स्तर-२: ₹१९,९०० → ₹५६,९१४
स्तर-३: ₹२१,७०० → ₹६२,०६२
स्तर-६: ₹३५,४०० → ₹१,००,०००+
स्तर-१० (IAS/IPS अधिकारी): ₹५६,१०० → ₹१.६ लाखांपर्यंत
 
पेन्शनधारकांनाही फायदा होईल
नवीन वेतन आयोगाचा फायदा केवळ कर्मचाऱ्यांनाच नाही तर पेन्शनधारकांनाही होईल. यामुळे निवृत्त कर्मचाऱ्यांच्या पेन्शनमध्येही वाढ होईल. सरकार नवीन पगारानुसार पेन्शनची पुनर्गणना करेल. याचा अर्थ आता पेन्शन पूर्वीपेक्षा जास्त असेल. हा निर्णय त्या पेन्शनधारकांसाठी फायदेशीर आहे ज्यांना अनेक वर्षांपासून समान रक्कम पेन्शन मिळत होती.
 

सर्व पहा

प. पू. सदगुरु श्री जनार्दन स्वामी खेर: एक अलौकिक ईश्वरी शक्ती आणि तारणहार

Bhakti Katha हनुमानजींच्या श्वासातून उमटली रामधून: महादेव-पार्वतींसह सबंध देवलोक डोलला!

ही ५ भन्नाट फळं खा, डायबिटीज होणार नाही! शुगर कमी करण्यासाठी कोणती फळं खाणं टाळावं?

पावसाळ्यात डासांपासून सुटका मिळवण्यासाठी घरी ही ५ झाडे लावा

१५ जूनपासून ३ ग्रहांची दुर्मिळ युती! या राशींचे चमकणार भाग्य, होणार प्रचंड धनलाभ!

सर्व पहा

चोरट्यांचा इंग्लंडच्या ट्रेनिंग किटवर डल्ला; बूट, फुटबॉल, प्रशिक्षणाचे साहित्य चोरीला गेले

'फॅब फोर' फलंदाज केन विल्यमसनने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला निरोप दिला

जर्मनीतील सर्वात मोठे हिंदू मंदिर बर्लिनमध्ये बांधण्यात आले

कोलकातामध्ये भीषण आग; 4000 ईव्हीएम जळून खाक, मंत्र्यांचा घातपाताचा संशय

रुग्णालये रुग्णांना आता यांच्या मेडिकलवरून औषधे खरेदी करण्यास भाग पाडू शकणार नाही-तुकाराम मुंडे

पुढील लेख
Show comments