Daily Horoscope

Jallianwala Bagh Massacre Day 2025: काय होते जालियनवाला बाग हत्याकांड

Updated: रविवार, 13 एप्रिल 2025 (10:30 IST)
 
काय होते जालियनवाला बाग हत्याकांड
जालियनवाला बाग हत्याकांड, ज्याला अमृतसर हत्याकांड म्हणूनही ओळखले जाते, ही एक दुःखद घटना होती जी 13 एप्रिल 1919 रोजी ब्रिटिश भारतातील पंजाब प्रांतातील अमृतसर शहरात घडली होती. ब्रिटिश औपनिवेशिक राजवटीपासून स्वातंत्र्य मिळवण्याच्या भारताच्या लढ्याचा तो काळा दिवस होता. या हत्याकांडाची सुरुवात रौलेट कायद्याने झाली, जो ब्रिटीश वसाहतवादी सरकारने 1919 मध्ये पारित केलेला दडपशाही कायदा होता, ज्याने त्यांना देशद्रोहाचा संशय असलेल्या कोणालाही खटला न भरता तुरुंगात ठेवण्याची परवानगी दिली. या कायद्यामुळे पंजाबसह संपूर्ण भारतात निषेध सुरू झाला.
 
अमृतसरमध्ये जालियनवाला बाग येथे आंदोलकांचा एक गट जमला. ही एक सार्वजनिक बाग होती जिथे अटक करण्यात आलेल्या आणि रौलेट कायद्याच्या विरोधात दोन प्रमुख भारतीय राष्ट्रवादी नेत्यांच्या सुटकेच्या मागणीसाठी शांततापूर्ण निषेध केला जात होता. याठिकाणी महिला, पुरुष आणि लहान मुलेही उपस्थित होते.
Jallianwala Bagh Day
जनरल रेजिनाल्ड डायर यांच्या नेतृत्वाखालील ब्रिटीश सरकारने निदर्शने त्यांच्या अधिकाराला धोका म्हणून पाहिली आणि कारवाई करण्याचा निर्णय घेतला. 13 एप्रिल 1919 रोजी डायर आणि त्याच्या सैनिकांनी जालियनवाला बागेत प्रवेश केला आणि जमावाला पकडण्यासाठी एकमेव बाहेर जाण्याचा मार्ग रोखला.
 
कोणताही इशारा न देता, डायरने आपल्या सैनिकांना निशस्त्र जमावावर गोळीबार करण्याचे आदेश दिले. सैनिकांचा दारूगोळा संपेपर्यंत सुमारे दहा मिनिटे गोळीबार सुरू होता. शेवटी, अंदाजे 400 ते 1,000 लोक मारले गेले आणि 1,200 हून अधिक लोक जखमी झाले.

सर्व पहा

Ganesh Chaturthi 2026 Sthapana Shubh Muhurat: १४ सप्टेंबर रोजी गणपती स्थापना शुभ मुहूर्त

देवांना अत्यंत प्रिय असणाऱ्या या फुलांच्या माळा अर्पण करा; मिळवा विशेष आशीर्वाद!

गणपती बाप्पाच्या स्वागतासाठी ३ प्रकारच्या चॉकलेट मोदकांची रेसिपी

कॅल्शियमची कमतरता दूर करण्यासाठी रोजच्या आहारात हे पदार्थ खा; हाडे आणि दात राहतील मजबूत!

खाऊन योग करणे योग्य आहे की अयोग्य, जेवणानंतर योगा करण्याचे परिणाम जाणून घ्या

सर्व पहा

LIVE: १४ खाद्य आस्थापनांचे परवाने निलंबित, मुंबईसह महाराष्ट्रात एफडीएची मोठी कारवाई

भीषण अपघात अन् दरोडेखोरांचा पर्दाफाश! पोलिसांना पाहून पळणाऱ्या बनावट अधिकाऱ्यांच्या गाडीखाली तरुण चिरडला

सणासुदीच्या काळात १४ खाद्य आस्थापनांचे परवाने निलंबित, मुंबईसह महाराष्ट्रात एफडीएची मोठी कारवाई

पंतप्रधान मोदींच्या ७६ व्या वाढदिवसनिमित्त सेवा संकल्प यात्रेला सुरुवात; अमित शाह आणि एकनाथ शिंदेनी हिरवा झेंडा दाखवला

मध्य रेल्वेच्या ४३ स्थानकांवर आपत्कालीन वैद्यकीय कक्ष सुरू होणार

पुढील लेख
Show comments