Dharma Sangrah

'एमपीएससी परीक्षा मराठीतून होतील,' मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी मोठी घोषणा केली

गुरूवार, 13 मार्च 2025 (12:58 IST)
Maharashtra News : महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगामार्फत म्हणजेच एमपीएससीमार्फत घेतल्या जाणाऱ्या सर्व स्पर्धा परीक्षा मराठीत घेतल्या जातील, असे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी म्हटले आहे. प्रादेशिक भाषांना प्रोत्साहन देण्यासाठी एक महत्त्वाचे पाऊल उचलत, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी राज्य सरकार महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगामार्फत घेतल्या जाणाऱ्या सर्व स्पर्धा परीक्षा मराठीत घेतल्या जातील अशी घोषणा केली आहे.  
ALSO READ: गडचिरोली : शाळेत विद्यार्थिनींसोबत अश्लील कृत्ये, पोलिसांनी मुख्यध्यापकाला केली अटक
मिळालेल्या माहितीनुसार बुधवारी राज्य विधान परिषदेत शिवसेना यूबीटी आमदार मिलिंद नार्वेकर यांनी उपस्थित केलेल्या प्रश्नाला उत्तर देताना त्यांनी ही घोषणा केली. नार्वेकर म्हणाले की, कृषी आणि अभियांत्रिकीशी संबंधित काही परीक्षा फक्त इंग्रजी भाषेत घेतल्या जातात. अभियांत्रिकीच्या परीक्षा मराठी भाषेत का घेतल्या जात नाहीत, असा प्रश्न त्यांनी केला. या प्रश्नाचे उत्तर देताना मुख्यमंत्री फडणवीस म्हणाले, "या परीक्षा आधीच मराठी आणि इंग्रजी दोन्ही भाषेत घेतल्या जातात. तसेच न्यायालयाने काही प्रकरणांमध्ये असा निर्णय दिला होता की काही विशिष्ट परीक्षा, विशेषतः कृषी अभियांत्रिकीशी संबंधित, फक्त इंग्रजीमध्येच घेतल्या पाहिजेत." ते म्हणाले, "जेव्हा हे प्रकरण न्यायालयात नेण्यात आले तेव्हा सरकारी पातळीवर चर्चा झाली आणि असे आढळून आले की या विषयांची पाठ्यपुस्तके मराठीत उपलब्ध नाहीत. हे न्यायालयाच्या निदर्शनास आणून देण्यात आले आणि त्यांनी युक्तिवाद मान्य केला."
ALSO READ: लाडक्या बहिणींसाठी आनंदाची बातमी, मंत्री अदिती तटकरे म्हणाल्या योजना कधीही बंद केली जाणार नाही
तांत्रिक विषयांसाठी मराठी पाठ्यपुस्तके उपलब्ध करून देण्यासाठी प्रयत्न सुरू असल्याचे मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले. ते म्हणाले, "राज्य सरकारने आता निर्णय घेतला आहे की जरी सध्या पाठ्यपुस्तके उपलब्ध नसली तरी, नवीन शिक्षण धोरणामुळे आपल्याला अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम मराठीत घेण्याची परवानगी मिळते. त्यामुळे, अभ्यास साहित्याच्या कमतरतेमुळे मराठीत न झालेल्या एमपीएससी परीक्षा नवीन पाठ्यपुस्तकांसह घेतल्या जातील." फडणवीस म्हणाले की, या निर्णयामुळे एमपीएससी परीक्षेला बसू इच्छिणाऱ्या परंतु भाषेमुळे अडचणींना तोंड देणाऱ्या मराठी भाषिक विद्यार्थ्यांना फायदा होण्याची अपेक्षा आहे.
ALSO READ: बनावट जन्म-मृत्यू दाखल्यांबाबत सरकारने उचलले मोठे पाऊल, बावनकुळे म्हणाले कठोर कारवाई करण्यात येईल
Edited By- Dhanashri Naik

सर्व पहा

Hanuman Chalisa Path Benefits हनुमान चालीसा पठणाचे फायदे: मानसिक शक्ती दुप्पट कशी वाढते?

बुध ग्रहाची वक्री चाल सुरू! २९ जूनपासून 'या' राशींचे भाग्य उजळणार, तर कोणाला राहावे लागेल सावध?

Belly fat yoga: पोटावरील चरबी कमी करण्यासाठी 5 उत्तम योगासने, यापैकी कोणतेही एक करून पहा

खूप थंड पाणी पिणे चांगले की वाईट? सत्य जाणून घ्या

स्टेट बँक ऑफ इंडिया मध्ये १५०० प्रोबेशनरी ऑफिसर (पीओ) पदां साठी भरती सुरु

सर्व पहा

LIVE: २७ जून रोजी राज्यातील अनेक जिल्ह्यांसाठी पाऊस आणि मेघगर्जनेचा इशारा जारी

बारमाही नफा देणारा व्यवसाय, बाजारात दररोज प्रचंड मागणी; टोमॅटोची यशस्वी लागवड

अपघाताशिवाय कारमधील एअरबॅग अचानक उघडल्याने तरुणाचा गुदमरून मृत्यू

महाराष्ट्रात १५ जिल्ह्यांमध्ये पाऊस आणि वादळाचा धोका, हवामान विभागाने यलो अलर्ट जारी केला

बारामती पाणीपुरवठा प्रकल्पांना गती, सुनेत्रा पवार यांचे डिसेंबर २०२६ पर्यंत पूर्ण करण्याचे निर्देश

पुढील लेख