Daily Horoscope
✕

भाडेकरू आणि मालकांनो, लक्ष द्या! भाडे नियमांमध्ये मोठे बदल; नोंदणी न किती दंड जाणून घ्या

Updated: गुरूवार, 4 डिसेंबर 2025 (16:01 IST)
 
वृत्तांनुसार भाडेकरू आणि भाडेकरू दोघांसाठीही केंद्रीय पातळीवर नवीन नियम लागू करण्यात आले आहेत. या नवीन कायद्यामुळे भाडेपट्टा प्रणाली अधिक पारदर्शक आणि सुरक्षित होईल असा दावा केला जात आहे. आता प्रत्येक भाडेकरार दोन महिन्यांच्या आत नोंदणी करणे बंधनकारक आहे. उल्लंघनांवर दंड देखील आहे.
 
नवीन नियम काय आहेत?
नवीन नियमांनुसार, जर भाडे न भरले गेले तर घरमालक कायदेशीररित्या अपील करू शकतो. भाडेकरार कसा नोंदणी करायचा याबद्दल प्रशासन भागधारकांना मार्गदर्शन करत आहे. हा करार आवश्यक कागदपत्रांसह ऑनलाइन पूर्ण केला जाईल.
 
प्रशासनाच्या मते, घरमालक आणि भाडेकरू यांच्यातील कोणताही वाद दोन महिन्यांच्या आत सोडवला जाईल. या प्रक्रियेत विशेष मध्यस्थांचा निर्णय दोन्ही पक्षांवर बंधनकारक असेल. यापूर्वी यासाठी वर्षानुवर्षे न्यायालयीन भेटी द्याव्या लागत होत्या.
 
भाडे वर्षातून एकदाच वाढते
जर घरमालकाला भाडे वाढवायचे असेल तर त्यांनी भाडेकरूला २० दिवसांची नोटीस द्यावी लागेल असे नमूद केले आहे. भाडे वाढ वर्षातून फक्त एकदाच करता येते. कराराचा कालावधी संपल्याशिवाय किंवा इतर कायदेशीर कारणांशिवाय, घरमालक भाडेकरूला बाहेर काढू शकणार नाही.
 
प्रशासनाचा दावा आहे की या नवीन नियमांमुळे घरमालक आणि भाडेकरूंमधील वाद कमी होतील आणि या बाबींशी संबंधित गुन्हे देखील कमी होतील. प्रशासनाने संबंधित सर्वांना लवकर नोंदणी करण्याचे आवाहन केले आहे.

सर्व पहा

देवी दुर्गेच्या मूर्तीत वेश्यालयातील माती का वापरतात? जाणून घ्या या 'पुण्य माती'मागचे गूढ!

दिवाळीपूर्वी घरातील या ७ गोष्टी नक्की तपासा; ऐनवेळी होणारी धावपळ टाळता येईल!

वाढलेले कोलेस्ट्रॉल कमी करण्यासाठी आहारात करा हे बदल; हृदयाच्या आरोग्याची घ्या काळजी

बालासन करण्याचे फायदे जाणून घ्या; योग्य पद्धत आणि महत्त्वाच्या टिप्स जाणून घ्या

१ ते ९ मूलांक: तुमच्या आयुष्यात कोणती व्यक्ती का प्रवेश करते? वाचा सविस्तर

सर्व पहा

LIVE: महाराष्ट्रातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये २२ ऑक्टोबरपर्यंत मेघगर्जनेसह पाऊस आणि सोसाट्याच्या वाऱ्याची शक्यता

अमेरिकेत फुटबॉल सामन्यापूर्वी १७० फूट उंचीवरून पडून अमेरिकी हवाई दलाच्या सैनिकाचा मृत्यू

रेल्वे स्थानकांवर आता चक्क मिळणार किराणा! मध्य रेल्वेने स्थानकांवर किराणा किऑस्क सुरू केले

पवार कुटुंब यावर्षी दिवाळी साजरी करणार नाही, सुप्रिया सुळे म्हणाल्या-"अजित दादा आपल्यात नाहीत; कोणताही उत्सव होणार नाही"

"स्त्रियांचा आदर हीच खरी भक्ती आहे" दुर्गापूजेनिमित्त राष्ट्रपतींनी दिला महत्वपूर्ण संदेश

पुढील लेख
Show comments