Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

महाराष्ट्रात रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांसाठी मराठी अनिवार्य! उपजीविका जाणार का? काय म्हणाले मंत्री सरनाईक

Updated: सोमवार, 20 एप्रिल 2026 (22:07 IST)
 
मिळालेल्या माहितीनुसार महाराष्ट्रातील रिक्षा, टॅक्सी आणि कॅब चालकांसाठी मराठी भाषेचे ज्ञान अनिवार्य करण्याच्या परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांच्या आदेशावरून वाद निर्माण झाला आहे. काही संघटनांनी परिवहन मंत्र्यांच्या निर्णयाचा निषेध केला आहे, तर मुंबईच्या एमएमआर भागातील बहुतेक अनिवासी रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांना त्यांचे परवाने रद्द होण्याची भीती वाटत आहे. हा नवीन नियम महाराष्ट्र दिनी, १ मे पासून लागू होईल. या नियमानुसार, रिक्षा, टॅक्सी किंवा कॅब चालकांना राज्यभाषा असलेली मराठी बोलता आणि समजू शकणे आवश्यक आहे.
 
या मुद्द्यावरून झालेल्या गदारोळात, परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनीकेले की, लोकांची उपजीविका हिरावून घेणे हा उद्देश नाही, तर स्थानिक भाषा आणि संस्कृतीला प्रोत्साहन देणे हा आहे. परिवहन मंत्री सरनाईक यांनी सांगितले की, हा नवीन नियम नसून २०१९ चा शासन निर्णय (जीआर) आहे. प्रत्येक रिक्षा-टॅक्सी चालकाला स्थानिक भाषा, मराठी, लिहिता, बोलता आणि समजता आली पाहिजे. काही लोक या मुद्द्याचे विनाकारण राजकारण करत आहे. प्रताप सरनाईक यांनी सांगितले की, लायसन्स बॅज किंवा परवाने देताना प्रतिज्ञापत्राद्वारे चालकांसाठी मराठी भाषा अनिवार्य आहे. असे असूनही, काही भागांमध्ये रिक्षा-टॅक्सी चालक आणि ग्राहक यांच्यात भाषेवरून झालेल्या वादानंतर हा निर्णय घेण्यात आला.
ALSO READ: छत्तीसगडमध्ये मोठा विमान अपघात: डोंगराला धडकून चार्टर्ड विमान कोसळले; पायलट आणि को-पायलट ठार
परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी सांगितले की, ही भाषेची अट कोणावरही लादली जात नाही. उलट, प्रवाशांशी संवाद सुधारण्यासाठी आणि स्थानिक भाषेबद्दल आदर वाढवण्यासाठी हा निर्णय घेण्यात आला आहे. परिवहन मंत्र्यांनी स्पष्ट केले की, कोणत्याही रिक्षा-टॅक्सी चालकाने याची भीती बाळगू नये. या वयातही जर कोणी मराठी समजू किंवा बोलू शकत नसेल, तर ते परवाना मिळवण्यास पात्र नाहीत. त्यांनी स्पष्ट केले की, रिक्षा-टॅक्सी चालकांचे परवाने रद्द केले जाणार नाहीत, उलट त्यांना शिकण्याची संधी दिली जाईल.
 
Edited By- Dhanashri Naik
ALSO READ: मुंबईत शाळा बेकायदेशीरपणे चालवल्या जात आहे," किरीट सोमैया यांनी गंभीर आरोप केले
About Author
वेबदुनिया न्यूज टीम
वेबदुनियाच्या न्यूज डेस्क येथे आमचे वार्ताहर, विश्वसनीय स्रोत आणि अनुभवी पत्रकार यांनी तयार केलेले प्रत्यक्ष घटनास्थळावरील अहवाल, विशेष वृत्तांत, मुलाखती आणि रिअल-टाइम अपडेट्स प्रकाशित करण्यापूर्वी वरिष्ठ संपादकांकडून अत्यंत काटेकोरपणे तपासून घेतली जातात..... Read More

सर्व पहा

साप्ताहिक राशीभविष्य ३० ऑगस्ट ते ५ सप्टेंबर २०२६

TVS iQube MillionR Edition लॉन्च 145 किमी रेंज आणि टाइप-सी चार्जिंग यांसारखी वैशिष्ट्ये

श्रावणातील आदित्यराणूबाई व्रत पूजा पद्धत आणि माहिती

मंगळागौर व्रत किती वर्षे करावे? जाणून घ्या परंपरा आणि नियम

September 2026 Monthly Horoscope सप्टेंबर २०२६ चे मासिक राशीभविष्य: जाणून घ्या कसा राहील हा महिना तुमच्यासाठी!

सर्व पहा

1 सप्टेंबरपासून 5 प्रमुख नियम बदलणार, संपूर्ण माहिती जाणून घ्या

LIVE: पुण्यात गणेशोत्सवात डीजे आणि संगीत प्रणालीवर बंदी घालण्याची मागणी

पुढच्या वर्षी AI डिजिटल कामांमध्ये मानवापेक्षा सरस ठरेल का? मस्क यांनी वर्तवला अंदाज

पुणेकरांची वाहन ओळख बदलणार! MH-12 ची जागा आता MH-61 घेणार

एथरने आपली सर्वात स्वस्त इलेक्ट्रिक स्कूटर लाँच केली; २०० किमीची रेंज आणि मेटल बॉडी, वैशिष्ट्ये आणि किंमत जाणून घ्या

पुढील लेख
Show comments