Dharma Sangrah

प्लास्टर ऑफ पॅरिसच्या मूर्तींच्या विसर्जनासाठी सरकारने मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली

शनिवार, 2 ऑगस्ट 2025 (13:58 IST)
राज्य सरकारने शुक्रवारी प्लास्टर ऑफ पॅरिस (POP) मूर्तींच्या विसर्जनासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहे. स्थानिक आणि स्थानिक गणपती मंडळांना 6 फुटांपेक्षा कमी उंचीच्या मूर्ती बनवण्यास प्रोत्साहित करण्यावर भर देण्यात आला आहे.
ALSO READ: शेतकऱ्यांच्या खात्यात 2000 रुपये जमा
मिळालेल्या माहितीनुसार राज्य सरकारने 6 फुटांपेक्षा कमी उंचीच्या मूर्ती कृत्रिम तलावांमध्ये विसर्जित करणे बंधनकारक केले आहे. राज्य पर्यावरण विभागाने आठ सदस्यांची तज्ञ वैज्ञानिक समिती स्थापन करण्याचे आदेश दिले आहे जी प्लास्टर ऑफ पॅरिसच्या साहित्याचा पर्यावरणपूरक पद्धतीने पुनर्वापर, पुनर्वापर आणि जलद विघटन करण्याचे मार्ग सुचवेल.

या समितीचे अध्यक्ष महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाचे (MPCB) सदस्य सचिव असतील. त्यामध्ये इन्स्टिट्यूट ऑफ केमिकल टेक्नॉलॉजी अँड आयआयटी (मुंबई), नॅशनल केमिकल लॅबोरेटरी (पुणे), राजीव गांधी मिशन फॉर सायन्स अँड टेक्नॉलॉजी, सीएसआयआर-नीरी, केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळ (पुणे) चे प्रादेशिक अधिकारी आणि एमपीसीबीचे सहसंचालक (जल) यांचे सदस्य असतील.

मार्गदर्शक तत्वांनुसार, स्थानिक संस्था कारागिरांनी बनवलेल्या आणि विकल्या गेलेल्या पीओपी मूर्तींच्या अचूक संख्येची नोंद ठेवतील. प्रत्येक मूर्तीवर एक विशेष 'लाल ठिपका' असेल जो ती पीओपीपासून बनलेली असल्याचे प्रमाणित करेल आणि खरेदीदाराची ओळख देखील दर्शवेल. विक्रेत्यांना स्थानिक संस्थेने प्रदान केलेले एक पत्रक देखील द्यावे लागेल ज्यामध्ये या मूर्तींच्या विसर्जनाची तपशीलवार माहिती असेल. अशी महिती समोर आली आहे.
ALSO READ: फडणवीस यांच्या आयआयएम-एन परिषदेत पंतप्रधान मोदींच्या प्रशासन मॉडेलचा वापर केला जाणार
Edited By- Dhanashri Naik

सर्व पहा

मान्सूनमध्ये कार चालवताना 'या' ८ चुका टाळा; नाहीतर होऊ शकते मोठे नुकसान

Birthday Wishes For Sister in Marathi बहिणीला वाढदिवसाच्या शुभेच्छा मराठी

कशेडी घाटात खरंच भूत आहे का ? जाणून घ्या 'त्या' रहस्यमय कथांमागील सत्य!

संत नामदेव महाराज समाधी: इतिहास, महत्त्व आणि नामदेव पायरीची संपूर्ण माहिती

July Monthly Horoscope 2026 मासिक राशिभविष्य: जुलै २०२६ मध्ये 'या' राशींवर होणार धनाचा वर्षाव; तुमचे भाग्य कसे असेल?

सर्व पहा

LIVE: महाराष्ट्राच्या संपूर्ण किनारपट्टीवर भरतीचा इशारा

डॉक्टरवरील हल्ला प्रकरणात पोलिसांनी शिंदे गटाचे नगरसेवक रमेश म्हात्रे यांना अटक केली

जिओ टीव्ही प्रो पॅक लॉन्च, फक्त 55 रुपयांमध्ये 1000+ लाईव्ह टीव्ही चॅनेल्स, ओटीटी आणि प्रीमियम फीचर्सचा लाभ घ्या

महाराष्ट्रात वाहन चालविण्याच्या परवान्यासाठी रहिवासी असणे अनिवार्य, १ ऑगस्टपासून नियम लागू होणार

मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण योजने’च्या हप्त्यात वाढ होण्याची शक्यता

पुढील लेख
Show comments