Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

Digital Payment: आता तुम्ही इंटरनेटशिवाय पैसे ट्रान्सफर करू शकाल - कसे ते जाणून घ्या

Updated: मंगळवार, 27 सप्टेंबर 2022 (14:56 IST)
 
चाचणीनंतर मंजूर
या प्रकारचे पेमेंट केवळ समोरासमोर केले जाऊ शकते. ऑफलाइन मोडमध्ये लहान डिजिटल व्यवहारांना प्रोत्साहन देण्यासाठी, RBI ने प्रथम सप्टेंबर 2020 ते जुलै 2021 या कालावधीत काही संस्थांसोबत चाचणी घेतली. यानंतर 6 ऑगस्ट रोजी आरबीआयने त्याच्याशी संबंधित पायलट स्कीमला मंजुरी दिली होती.  
 
इंटरनेटची गरज नाही
ऑफलाइन पेमेंट हे असे व्यवहार म्हणता येईल ज्यासाठी इंटरनेट किंवा टेलिकॉम सामूहिकतेची आवश्यकता नसते. RBI च्या मते, अधिकृत पेमेंट  सिस्टम ऑपरेटर (PSOs) आणि पेमेंट सिस्टम पार्टिसिपंट्स (PSPs) यांना अशा ऑफलाइन डिजिटल पेमेंटचा अवलंब करण्यासाठी नवीन मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करावे लागेल.  
 
आपण अधिक आणि अधिक पैसे देण्यास सक्षम असाल
RBI ने सांगितले की या पद्धतीने कोणत्याही एका वेळी जास्तीत जास्त 2000 रुपयांपर्यंत पेमेंट करणे शक्य होईल.  मर्यादा संपल्यानंतर, ती वाढवण्यासाठी ऑनलाइन मोडचा अवलंब करावा लागेल आणि हे केवळ अतिरिक्त घटक प्रमाणीकरणाने करणे शक्य होईल.
 
ग्रामीण भागात डिजिटल व्यवहार वाढतील
रिझर्व्ह बँकेच्या या निर्णयामुळे ग्रामीण भागात डिजिटल पेमेंटला गती मिळण्याची अपेक्षा आहे. आजही ग्रामीण भागातील मोठ्या लोकसंख्येकडे स्मार्टफोन नाही. याशिवाय अशी अनेक क्षेत्रे आहेत, जिथे नेटवर्कची समस्या आहे. आता अशा परिस्थितीतही डिजिटल पेमेंट करणे शक्य होणार आहे. 

सर्व पहा

Pithori Amavasya Matrudin 2026 Wishes in Marathi पिठोरी अमावस्या शुभेच्छा संदेश

Haritalika 2026 : हरितालिकेच्या दिवशी चुकून सुद्धा करू नका हे 5 काम

कॉफी फक्त पिण्यासाठीच नाही तर ती घरगुती कामांसाठीही खूप उपयुक्त आहे! वाचा

नथीचा तोराच वेगळा! या गणेशोत्सवात ट्राय करा नथीचे हे खास आणि ट्रेन्डी प्रकार

घरातील या एका जागी चप्पल ठेवणे चुकीचे? काय सांगते वास्तुशास्त्र

सर्व पहा

नागपूर ते इंदूर प्रवास आता फक्त ६ तासांत; चार पदरी महामार्ग प्रकल्पाला मंजुरी

कर्जामुळे एमपीएससीची तयारी करणाऱ्या पुण्यातील विद्यार्थ्यांची गळफास घेत आत्महत्या

LIVE: मराठवाड्यात ३.१६ लाख कुणबी प्रमाणपत्रांचे वाटप

मराठवाड्यात ३.१६ लाख कुणबी प्रमाणपत्रांचे वाटप, मंत्री उदय सावंत यांनी दिली माहिती

पुण्यातील दहीहंडी उत्सवात अश्लील नृत्य केल्याप्रकरणी गौतमी, राधा पाटील आणि निशा मुंबईकर यांच्यासह आठ जणांवर गुन्हा दाखल

पुढील लेख
Show comments