रंगीबेरंगी फ़ुलपाखरांनी जणू आकाशात इंद्रधनुष्याचे रंग विखुरले; भारतातील ही ठिकाणे नक्की एक्सप्लोर करा
India Tourism : फुलपाखरे पाहणे कोणाला आवडत नाही? फुलपाखरे पाहणे हा प्रत्येकासाठी एक जादुई अनुभव आहे. मुलांपासून प्रौढांपर्यंत सर्वांनाच फुलपाखरे आणि त्यांचे सौंदर्य पाहणे आवडते. त्यांच्या पंखांच्या रंगांमुळे असे वाटते की कोणीतरी आकाशात इंद्रधनुष्याचे रंग विखुरले आहे. निसर्गाचे हे सौंदर्य अधिक जवळून अनुभवण्यासाठी, देशभरात अनेक फुलपाखरे उद्याने तयार करण्यात आली आहे, जिथे हजारो फुलपाखरे एकत्र उडताना दिसतात. ही उद्याने केवळ निसर्गप्रेमींसाठी आकर्षणाचे केंद्र नाहीत तर मुलांसाठी आणि संशोधकांसाठी एक खजिना देखील आहे. तसेच आपल्याला फुलांमध्ये फक्त काही फुलपाखरे दिसतील, परंतु जर तुम्हाला एकाच वेळी हजारो फुलपाखरे पहायची असतील, तर भारतातील ही ठिकाणे नक्की एक्सप्लोर करा.
बेंगळुरू फुलपाखरे उद्यान
कर्नाटकातील बेंगळुरू येथील बॅनरघट्टा फुलपाखरे उद्यान हे देशातील पहिले आणि सर्वात मोठे फुलपाखरे उद्यान मानले जाते. सुमारे ७.५ एकर जागेवर पसरलेल्या या उद्यानात फुलपाखरांच्या घरातील एक घर आहे, जिथे ५० हून अधिक प्रजातींचे फुलपाखरू पाहता येतात. पारदर्शक घुमटाच्या आत नाचणारे फुलपाखरांचे रंगीबेरंगी जग एखाद्या परीकथेसारखे वाटते.
पुद्दुचेरी फुलपाखरू बाग
जर तुम्ही फ्रेंच स्पर्श आणि नैसर्गिक सौंदर्य शोधत असाल, तर तुम्हाला पुद्दुचेरीतील फुलपाखरू बाग नक्कीच आवडेल. या समुद्रकिनारी असलेल्या बागेत फुलांमध्ये फुलपाखरे फडफडताना दिसतात. बागेत फेरफटका मारताना असे वाटते की जणू निसर्गाने रंगांनी कॅनव्हास रंगवला आहे.
गोव्याचे फुलपाखरू संवर्धनालय
गोवा सामान्यतः त्याच्या समुद्रकिनारे आणि पार्टी डेस्टिनेशनसाठी ओळखले जाते, परंतु पोंडा फुलपाखरू संवर्धनालय प्रवाशांना एक अनोखा अनुभव देते. हिरव्यागार जंगलांमध्ये फुलपाखरांच्या १०० हून अधिक प्रजाती पाहता येतात. येथे भेट दिल्यावर तुम्हाला हे जाणवेल की गोवा केवळ पार्टी प्रेमींसाठीच नाही तर निसर्ग प्रेमींसाठी देखील स्वर्ग आहे.
सिक्कीमचा फुलपाखरू क्षेत्र
सिक्कीम त्याच्या नैसर्गिक सौंदर्यासाठी आणि बर्फाच्छादित शिखरांसाठी प्रसिद्ध आहे, परंतु त्याचा फुलपाखरू क्षेत्र तितकाच आकर्षक आहे. पावसाळा आणि उन्हाळ्यात, येथील रंगीबेरंगी फुलपाखरे आजूबाजूच्या सौंदर्यात भर घालतात. हे ठिकाण संशोधक आणि छायाचित्रकारांसाठी, विशेषतः दुर्मिळ प्रजाती शोधणाऱ्यांसाठी एक आवडते ठिकाण आहे.