1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. आंतरराष्ट्रीय
Written By
Last Modified: शुक्रवार, 25 जुलै 2025 (08:32 IST)

Thailand-Cambodia Conflict:थायलंड-कंबोडिया सीमेवर संघर्ष भडकला,गोळीबारात 11 जणांचा मृत्यू

थायलंड आणि कंबोडियामधील सीमा वाद गुरुवारी हिंसक संघर्षात रूपांतरित झाला. द गार्डियनच्या वृत्तानुसार, या संघर्षात आतापर्यंत 11 नागरिकांचा मृत्यू झाला आहे. थायलंड सैन्याच्या मते, सर्वाधिक जीवितहानी सिसा केट प्रांतात झाली आहे, जिथे पेट्रोल पंपावर झालेल्या गोळीबारात सहा जणांना आपला जीव गमवावा लागला.
तीन सीमावर्ती प्रांतांमध्ये एकूण 14 जण जखमी झाल्याचे वृत्त आहे. मे महिन्यात झालेल्या संघर्षात कंबोडियन सैनिकाच्या मृत्यूनंतर दोन्ही देशांमधील तणाव वाढत आहे. आता परिस्थिती इतकी बिकट झाली आहे की दोन्ही बाजूंनी एकमेकांवर प्रथम गोळीबार सुरू केल्याचा आरोप केला आहे.
 
थायलंडच्या लष्कराने कंबोडियातील लक्ष्यांवर हवाई हल्ले केल्याची पुष्टी केली. कंबोडियाच्या संरक्षण मंत्रालयाने थायलंडवर प्राचीन प्रेह विहार मंदिराजवळील रस्त्यावर बॉम्बस्फोट केल्याचा आरोप केला. थायलंडच्या संरक्षण मंत्रालयाचे प्रवक्ते सुरसंत कोंगसिरी म्हणाले की, कंबोडियाकडून झालेल्या गोळीबारात एक नागरिक ठार झाला आणि पाच वर्षांच्या मुलासह तिघे गंभीर जखमी झाले. मृतांची संख्या आता 11 वर पोहोचली आहे.
गुरुवारी सकाळी सुरिन प्रांत आणि ओड्डार मीन्चे प्रांतात ता मुएन थॉम मंदिराजवळ पहिली चकमक झाली. कंबोडियाचे पंतप्रधान हुन मानेट म्हणाले की, थाई सैन्याने त्यांच्या प्रदेशांवर हल्ला केला, ज्यामुळे त्यांना प्रत्युत्तर द्यावे लागले. दोन्ही देशांनी एकमेकांवर गोळीबार सुरू केल्याचा आरोप केला आहे. सोशल मीडियावर व्हायरल झालेल्या व्हिडिओमध्ये लोक बंकरमध्ये लपलेले दिसत आहेत.
 
गुरुवारी सकाळी, कंबोडियाने थायलंडशी असलेले राजनैतिक संबंध आतापर्यंतच्या नीचांकी पातळीवर आणण्याची घोषणा केली. थायलंडने सीमा चौक्या बंद केल्या आणि कंबोडियन राजदूताला बाहेर काढल्यानंतर, त्यांनी थायलंडच्या राजदूताला हद्दपार केले आणि बँकॉकमधील त्यांच्या दूतावासातून सर्व कर्मचारी मागे घेतले.
सीमेवर भूसुरुंगांमुळे झालेल्या अलिकडच्या स्फोटांसाठी थाई अधिकाऱ्यांनी कंबोडियावर आरोप केले आहेत. त्यांनी म्हटले आहे की हे बोगदे अलिकडेच घातले गेले आहेत आणि ते रशियन बांधणीचे आहेत. कंबोडियाने हे आरोप पूर्णपणे फेटाळून लावले आणि म्हटले आहे की हे जुन्या युद्धांचे संकेत आहेत.
Edited By - Priya Dixit