महात्मा गांधींच्या पणतीला ६२ लाखांच्या फसवणुकीत ७ वर्षांची शिक्षा, संपूर्ण प्रकरण जाणून घ्या
राष्ट्रपिता महात्मा गांधी यांचे नाव संपूर्ण भारतासाठी प्रेरणास्त्रोत आहे. परंतु अलीकडेच त्यांच्या कुटुंबाशी संबंधित एक प्रकरण समोर आले आहे ज्यामुळे सर्वांना आश्चर्य वाटले आहे. महात्मा गांधींच्या पणती आशिष लता रामगोबिन यांना दक्षिण आफ्रिकेतील डर्बन येथे फसवणूक आणि बनावटगिरीच्या आरोपाखाली ७ वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. हा खटला ६२ लाखांच्या म्हणजेच दक्षिण आफ्रिकन रँडच्या फसवणुकीशी संबंधित आहे.
आशिष लता रामगोबिन कोण आहेत?
आशिष लता रामगोबिन ही महात्मा गांधींची पणती आहे. ती गांधी विकास ट्रस्टची माजी कार्यकारी संचालक देखील राहिली आहे, जी तिचे आजोबा, महात्मा गांधींचे पुत्र मणिलाल गांधी यांनी स्थापन केली होती. ती मानवाधिकार कार्यकर्त्या आणि पर्यावरणवादी म्हणूनही ओळखली जाते.
आशिष लता रामगोबिन फसवणूक प्रकरण
ही घटना २०१५ ची आहे जेव्हा आशिष लता रामगोबिन यांनी व्यापारी एस.आर. महाराजांकडून ६२ लाखांचे कर्ज घेतल्याचा आरोप आहे. रामगोबिन यांनी महाराजांना असे पटवून दिले होते की त्यांना भारतातून अस्तित्वात नसलेल्या आयात आणि सीमाशुल्क मंजुरीसाठी मोठ्या रकमेची आवश्यकता आहे.
त्यांनी महाराजांना बनावट खरेदी ऑर्डर आणि इनव्हॉइस देखील दाखवले होते, ज्यामध्ये त्यांनी दावा केला होता की त्यांना तीन कंटेनर लिनेन आयात करायचे आहे. रामगोबिन यांनी महाराजांची दिशाभूल केली की त्यांना आयात शुल्क आणि बंदर शुल्क भरण्यासाठी आर्थिक मदतीची आवश्यकता आहे. त्यांनी असेही आश्वासन दिले की आयात माल मिळाल्यानंतर महाराजांना नफ्यासह रक्कम परत केली जाईल. तथापि, नंतर हे स्पष्ट झाले की ही सर्व फसवणूक होती आणि लिनेनची अशी कोणतीही आयात होणार नाही.
आशिष लता रामगोबिन यांना ७ वर्षांची शिक्षा
दीर्घ कायदेशीर कारवाईनंतर, डर्बन विशेष व्यावसायिक गुन्हे न्यायालयाने आशिष लता रामगोबिन यांना दोषी ठरवले. न्यायाधीश रोशन मुनुसामी यांनी त्यांच्या निकालात रामगोबिन यांना फसवणूक आणि बनावटगिरीसाठी दोषी ठरवले आणि त्यांना ७ वर्षांची तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावली.
कोणत्या उद्योगपतीने आशिष लता यांच्यावर खटला दाखल केला होता?
एस.आर. महाराज हे दक्षिण आफ्रिकेतील एक प्रमुख उद्योगपती आहेत. त्यांच्या कंपनीचे नाव न्यू आफ्रिका अलायन्स फूटवेअर डिस्ट्रिब्युटर आहे. ही कंपनी प्रामुख्याने पादत्राणे, कपडे आणि लिनेन आयात, विक्री आणि उत्पादन करते. याशिवाय, एस.आर. महाराजांची कंपनी नफ्याच्या मार्जिनवर आधारित इतर कंपन्यांना आर्थिक मदत देखील करते.