गाझाबाबत नवीन निर्णय, युद्धानंतर गाझा पट्टीचे व्यवस्थापन स्वतंत्र तांत्रिक तज्ञांची समिती करणार
गाझामध्ये सुरू असलेल्या युद्धबंदी दरम्यान, हमाससह मुख्य पॅलेस्टिनी राजकीय गटांनी एक महत्त्वाचा निर्णय घेतला आहे. या अंतर्गत, सर्व गटांनी शुक्रवारी घोषणा केली आहे की युद्धानंतर गाझा पट्टीचे प्रशासन तंत्रज्ञांच्या स्वतंत्र समितीद्वारे हाताळले जाईल.
इजिप्तची राजधानी कैरो येथे झालेल्या बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला, ज्याची संयुक्त घोषणा हमासच्या वेबसाइटवर प्रसिद्ध करण्यात आली. संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे की ही तात्पुरती पॅलेस्टिनी समिती स्वतंत्र तज्ञांची बनलेली असेल, जी अरब देश आणि आंतरराष्ट्रीय संघटनांच्या सहकार्याने गाझामधील मूलभूत सेवा आणि दैनंदिन जीवनातील बाबींचे व्यवस्थापन करेल.
पॅलेस्टिनी कारणासमोरील आव्हानांना तोंड देण्यासाठी आणि पॅलेस्टिनी लोकांचा "एकमात्र कायदेशीर प्रतिनिधी" असलेल्या पॅलेस्टिनी लिबरेशन ऑर्गनायझेशन (पीएलओ) ला पुन्हा सक्रिय करण्यासाठी काम करण्यासाठी एक समान रणनीती विकसित करण्यावरही दोन्ही गटांनी सहमती दर्शविली.
सूत्रानुसार, अमेरिकेच्या पाठिंब्याने युद्धबंदी योजनेच्या दुसऱ्या टप्प्यावर चर्चा करण्यासाठी हमास आणि फताह शिष्टमंडळांची गुरुवारी कैरो येथे भेट झाली. दोन्ही बाजूंनी अंतर्गत पॅलेस्टिनी ऐक्य मजबूत करण्यास आणि इस्रायली सरकारकडून निर्माण होणाऱ्या आव्हानांना संयुक्तपणे तोंड देण्यास सहमती दर्शविली.
Edited By - Priya Dixit