Festival Posters
✕

महाराष्ट्राचे पैठण गुंतते जेथे मन .....

Updated: गुरूवार, 12 मार्च 2020 (18:28 IST)
 
पैठण संत एकनाथांची समाधी, जायकवाडी धरण, ज्ञानेश्वर उद्यान आणि पैठणी साडी यासाठी प्रसिद्ध आहे. पैठणी हे साडीचे प्रकार आहे ह्याला पैठणी त्या गावाच्या नावावरून मिळाले आहे. या गावाचे मूळ नाव "प्रतिष्ठान". ही सातवाहन राजाची राजधानी होती. महानुभाव पंथाचे प्रवर्तक चक्रधरस्वामी यांचे काही काळ पैठण येथे वास्तव्यास होते. एकनाथ महाराजांची जन्म आणि कर्मभूमी दोनीही पैठणचं होती. इथे एकनाथ महाराजांचा वाडा होता. ज्याचे आता मंदिरात रूपांतरण केले गेले आहे. एकनाथ हे विठ्ठलभक्त होते. फाल्गुन वद्य षष्ठीला ज्याला नाथषष्ठी देखील म्हणतात. ही एकनाथ महाराजांची पुण्यतिथी असते. या निमित्त सहा दिवसांचा मोठा उत्सव येथे असतो. अष्टमीला गोपाळकाल्याने उत्सवाची सांगता होते.
 
गोदावरी तटी नागघाट म्हणून ठिकाण आहे. ज्ञानेश्ववरांनी ज्या रेड्याच्या मुखातून वेद वदविले त्या रेड्याची मूर्ती देखील इथे आहे. पैठणचे मुख्य रोजगाराचे साधन शेती आहे. पैठण शहराजवळ एमआयडीसी आहे पण तेथील अनेक उद्योग बंद आहे. तालुक्यातील चितेगावात व्हिडियोकॉन सारखे काही उद्योग कार्यरत आहे. त्यामुळे आता शेतीच इथला मुख्य व्यवसाय आहे.
 
पैठणचे काही प्रेक्षणीय स्थळे -
* संत एकनाथ महाराजांचे समाधिस्थान 
* संत एकनाथ महाराजांचा वाडा
* सातवाहन राजांच्या महालाच्या खाणखुणा, कोरीव खांब वगैरे असणाऱ्या या प्रासादाच्या आवारात एक विहीर आहे. या विहिरीला शालिवाहनाची विहीर म्हणतात.
* जायकवाडी धरण : गोदावरी नदीवरील जायकवाडी हे धरण पैठण जवळच आहे.
* जांभुळ बाग
* संत ज्ञानेश्वर उद्यान
* नागघाट
* लद्दू सावकाराचा वाडा
* जामा मशीद
* तीर्थ खांब
* मौलाना साहब दर्गा
* जैन मंदिर पैठण
* सातबंगला पैठणी साडी केंद्र
* वीज प्रकल्प, जुने कावसान नाथसागर धरण
* नवनाथ मंदिर, पालथी नगरी पैठण
* छत्रपती शिवाजी महाराज चौक
* मराठा क्रांती भवन (महाराष्ट्रातील पहिले क्रांती भवन
 
कसे जाणार ..?
पैठण येथे येण्यासाठी औरंगाबाद वरून अनेक वाहने उपलब्ध आहे.
 

सर्व पहा

केदारनाथ येथे पूजा केल्याबद्दल सारा अली खान यांच्या विरोधात फतवा जारी

भेडिया २' आणि 'ऑब्सेशन'च्या आधी वरुण धवन आणि क्रिती सॅनॉन पुन्हा एकत्र दिसणार

'रामायण' भारताचा इतिहास आणि संस्कृती जगासमोर आणेल; नमित मल्होत्रा ​​यांचा चित्रपट १०० हून अधिक देशांमध्ये प्रदर्शित होणार

अनुष्का शर्मा तिसऱ्यांदा गरोदर आहे का? विराट कोहलीसोबत कीर्तनात सहभागी झाल्यानंतर चर्चांना उधाण

"उत्तम पती आणि पिता, पण रोमान्ससाठी वेळ नाही!"; विकी कौशलबाबत कॅटरिना कैफचे वक्तव्य चर्चेत

सर्व पहा

गर्दीपासून दूर दिवाळीची सुट्टी घालवायची आहे? भंडारदरा आणि आसपासची शांत ठिकाणे

कांटे' फेम दिग्दर्शक संजय गुप्ता यांचे बाथरूममध्ये पडून निधन

ऋषभ शेट्टी शिवाजी महाराजांची भूमिका साकारणार, भूषण कुमार यांनी 'द प्राईड ऑफ भारत' या मेगा प्रोजेक्टची घोषणा केली

विमल पान मसाला जाहिरात वादाप्रकरणी अजय देवगणने मुंबई उच्च न्यायालयात धाव घेतली

रणबीर कपूरच्या 'रामायण' चित्रपटाला CBFC कडून 'U' प्रमाणपत्र मिळाले

पुढील लेख
Show comments