विश्वचषक विजेत्या भारतीय संघाची कर्णधार हरमनप्रीत कौरने सर्व फॉरमॅटमधील कर्णधारपदावरून राजीनामा दिला
गेल्या वर्षी संघाला पहिला एकदिवसीय विश्वचषक जिंकून देणारी भारतीय महिला क्रिकेट संघाची कर्णधार हरमनप्रीत कौरने सर्व प्रकारच्या (लाल आणि पांढऱ्या चेंडूचे क्रिकेट) कर्णधारपदाचा राजीनामा दिला आहे. ती आता भारतीय संघासाठी केवळ खेळाडू म्हणून खेळेल.
हे उल्लेखनीय आहे की २०२२ मध्ये, तत्कालीन कर्णधार मिताली राजच्या निवृत्तीनंतर, तिच्याकडे एकदिवसीय आणि कसोटी संघांची कमान सोपवण्यात आली होती. यापूर्वी तिने टी-२० फॉरमॅटचे कर्णधारपद भूषवले होते. सदतीस वर्षीय हरमनप्रीतने २०१६ मध्ये ही जबाबदारी स्वीकारून जवळपास एक दशक भारतीय टी-२० संघाचे नेतृत्व केले. २०२० मध्ये, हरमनप्रीतच्या नेतृत्वाखाली भारतीय संघाने ऑस्ट्रेलियात झालेल्या टी-२० विश्वचषकाचा अंतिम सामना खेळला.
गुवाहाटी येथे झालेल्या बीसीसीआयच्या आढावा बैठकीनंतर हरमनप्रीतने हा निर्णय घेतला. या बैठकीत गेल्या काही महिन्यांतील संघाच्या कामगिरीवर आणि भविष्यातील वाटचालीवर चर्चा झाली. बीसीसीआयचे सचिव देवजित सैकिया यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या या बैठकीला हरमनप्रीत, उपकर्णधार स्मृती मंधाना आणि मुख्य प्रशिक्षक अमोल मुजुमदार उपस्थित होते.
हरमनप्रीतने तिच्या इंस्टाग्राम अकाउंटवर ही घोषणा केली. तिने कसोटी जर्सीमधील स्वतःचा एक फोटो अपलोड केला आणि लिहिले,
आज, मी भारतीय महिला क्रिकेट संघाच्या सर्व फॉरमॅटमधील कर्णधारपदावरून पायउतार होत आहे.
हा निर्णय घेणे सोपे नाही. यासोबत अनेक वर्षांच्या आठवणी, भावना, त्याग आणि असे क्षण जोडलेले आहेत, जे आयुष्यभर माझ्यासोबत राहतील.
मी या संघाला आणि भारतीय महिला क्रिकेटला माझं सर्वस्व दिलं आहे—माझं रक्त, माझा घाम, माझा वेळ आणि प्रसंगी माझ्या खेळाचा व वैयक्तिक महत्त्वाकांक्षेचा एक भागही. असे क्षण आले, जेव्हा मला माझी वैयक्तिक कामगिरी, माझी प्रगती आणि स्वतःसाठी असलेल्या माझ्या इच्छा बाजूला ठेवाव्या लागल्या, कारण माझा विश्वास होता की संघ सर्वात महत्त्वाचा आहे.
कर्णधार म्हणून, मला कठीण निर्णय घ्यावे लागले आहेत.
असे निर्णय जे नेहमीच समजण्यासारखे नव्हते, नेहमीच सोपे नव्हते आणि कधीकधी त्यांची वैयक्तिक किंमत मोजावी लागली. पण मी घेतलेला प्रत्येक निर्णय एकाच ध्येयाने प्रेरित होता: या संघाला अधिक चांगले बनवणे आणि इतर खेळाडूंना प्रगती करण्याची, स्वतःवर विश्वास ठेवण्याची आणि स्वतःची सर्वोत्तम आवृत्ती बनण्याची संधी देणे.
मी हे सर्व अनुभवले आहे.
मी अत्यंत निराशाजनक क्षण, मनस्ताप, नकारात्मकता, शंका आणि असे दिवस पाहिले आहेत, जेव्हा काहीही आपल्या मनासारखं घडत नव्हतं. आणि मी सर्वोच्च क्षणही पाहिले आहेत—विजय, जल्लोष, माझ्या देशाचे प्रतिनिधित्व करण्याचा अभिमान आणि असे क्षण जेव्हा प्रत्येक त्याग सार्थकी लागला . आज, मी जड अंतःकरणाने, पण शांततेने कर्णधारपदाचा त्याग करत आहे. कारण माझा खरोखर विश्वास आहे की माझा संघ एका चांगल्या स्थितीत आहे. प्रतिभा, चारित्र्य, आत्मविश्वास आणि उज्ज्वल भविष्य असलेला हा संघ पाहण्यासाठी आणि त्याचा एक भाग होण्यासाठी मी खूप उत्सुक आहे. मला वाटते की मी माझे कर्तव्य बजावले आहे. मी या संघाला माझे सर्वस्व दिले. मी अभिमानाने ही जबाबदारी स्वीकारली आणि भारतीय महिला क्रिकेटचे नेतृत्व करण्याची ही विशेष संधी मिळाल्याबद्दल मी नेहमीच कृतज्ञ राहीन. आता, माझ्यासाठी एक नवीन सुरुवात करण्याची वेळ आली आहे.
कर्णधारपद आज संपले असेल, पण भारतीय क्रिकेटवरील माझे प्रेम कधीही संपणार नाही. प्रत्येक सहकारी, प्रशिक्षक, सपोर्ट स्टाफ, व्यवस्थापन, बीसीसीआय, कुटुंबीय आणि प्रत्येक चाहत्याचे आभार, जे सुख-दुःखात माझ्या पाठीशी उभे राहिले. रक्त. घाम. अभिमान. अभिमान. मी सर्व काही दिले. आता, मी पुन्हा एकदा खेळाच्या प्रेमापोटी खेळायला तयार आहे. कर्णधारपद संपले आहे. प्रवास पुढे सुरू आहे."

